
1 

 

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) KAMA 

ZILIVYOFANYIWA MAREKEBISHO MWAKA 2002 

(SURA YA 287) 

HALMASHAURI YA KIJIJI CHA ………………… 

 

SHERIA NDOGO. 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 163 

SHERIA NDOGO ZA (KUDHIBITI UUZAJI NA UNYWAJI WA POMBE SAA ZA 

KAZI) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA ROMBO ZA MWAKA 2014. 

 

 

Jina na mwanzo wa 

kuanza kutumika 

 

 

1.Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo  za (Kudhibiti 

Uuzaji na Unywaji wa Pombe Saa za Kazi) za Halmashauri ya Kijiji cha 

……………………… za  mwaka 2014 na zitaanza kutumika baada ya 

kuidhinishwa na  Halmashauri.ya Wilaya ya Rombo. 

 

Maeneo ya matumizi  2.Sheria Ndogo hizi zitatumika katika maeneo yote ya Kijiji cha 

………………. … Halmashauri ya Wilaya ya Rombo.  

 

Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo:- 

“Halmashauri” maana yake  ni Halmashauri ya Wilaya ya Rombo. 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Rombo, pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri 

aliyeidhinishwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Mmiliki au Mfanyabiashara” maana yake ni pamoja na mtu,taasisi 

binafsi, kampuni, taasisi ya umma,kikundi cha watu 

anayemiliki/inayomiliki/kinachomiliki baa ya pombe zisizo za 

kienyeji,baa ya pombe za kienyeji,grosari,mgahawa,hoteli na klabu 

ambapo pombe ya aina yeyote isiyo ya kienyeji itauzwa ndani yake. 

 

“Wakala” maana yake ni Serikali ya Kijiji ambayo kwa niaba ya 

Halmashauri itahakikisha sehemu zote zinazouza pombe ya aina yeyote 

ile zinafunguliwa kwa wakati,uuzaji, ununuaji  na unywaji wa pombe 

unafanyika kwa wakati  kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Baa, grosari,mgahawa,hoteli,klabu”maana yake ni sehemu yeyote au 

mahali popote ambapo pombe huuzwa rejareja. 

 

“Pombe”maana yake ni vinywaji visivyo vya kienyeji vinavyolewesha 

na vinywaji vya kienyeji vinavyolewesha. 
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“Pombe ya kienyeji” maana yake ni pombe ya mbege,asali 

iliyochachushwa(kangara),ulanzi,tembo,dengerua,dadii pamoja na 

pombe nyinginezo zilizo katika kundi hili chini ya Sheria za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

“Pombe isiyo ya kienyeji”maana yake ni bia,mvinyo,spiriti pamoja na 

pombe nyinginezo zilizo katika kundi hili chini ya Sheria za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 

 

“Saa za kazi”maana yake ni muda wowote ule uliokatazwa 

kuuza,kununua na kunywa pombe ya aina yeyote chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 

 

“Moshi”maana yake ni pombe haramu ya gongo. 

 

“Kibali au Leseni”maana yake ni idhini ya maandishi itolewayo chini ya 

Sheria za Jamhuri ya muungano wa Tanzania na chini ya Sheria Ndogo 

hizi kwa lengo la kuendesha shughuli yeyote iliyo halali. 

 

“Maeneo ya kijijini”maana yake ni sehemu nyingine isiyojumuisha 

maeneo ya mijini kama jiji,Manispaa na Halmashauri ya Mji ndani ya 

Jamhuri ya muungano wa Tanzania,maeneo haya yako chini ya 

Halmashauri za Wilaya. 

 

“Mji mdogo”kwa maana ya Sheria Ndogo hizi, ni maeneo 

yanayochipukia na kukua kama Mji lakini bado yako ndani ya Vijiji, 

maeneo haya yako chini ya Halmashauri za Wilaya. 

 

“Tozo ya adhabu”maana yake ni faini anayolipa mtu yeyote,mmiliki au 

mfanyabiashara, kikundi cha watu,taasisi binafsi au taasisi ya umma 

aliyekwenda/kilichokwenda/iliyokwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi. 

 

“Mtu” maana yake ni mtu asilia au mtu kisheria kama vile kampuni, 

shirika,au kikundi cha watu au jumuiya. 

 

“Mnywaji wa pombe”maana yake ni mtu yeyote anayetumia kinywaji 

chenye kilevi. 

 

“Dola”maana yake ni Jeshi la Polisi au Mgambo. 

 

“Mahakama”Maana yake ni Chombo cha mwisho Kisheria chenye 

uwezo au mamlaka ya kuendesha mashauri na kutoa maamuzi. 
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“Sheria Kuu”Maana yake ni Sheria za Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania(Sheria ndogo za Halmashauri haziusishwi hapa). 

 

Muda wa kufungua na 

kufunga sehemu za 

kuuzia pombe zisizo za 

kienyeji,maeneo ya 

Miji Midogo na 

Kijijini/ Muda wa 

kuuza, kununua na 

kunywa pombe zisizo 

za kienyeji,maeneo ya 

Miji Midogo na Kijijini 

 

4.(1)Sehemu yeyote au mahali popote pasipohusisha Hotel au Mgahawa 

ambapo pombe zisizo za kienyeji zitauzwa rejareja ni sharti 

pafunguliwe saa 9:30 Alasiri na kufungwa saa 2:00 usiku, kwa siku za 

Jumatatu mpaka Ijumaa. 

 

(2)Sehemu yeyote au mahali popote pasipohusisha Hotel au Mgahawa 

ambapo pombe zisizo za kienyeji zitauzwa rejareja ni sharti 

pafunguliwe saa 8:00 mchana na kufungwa saa 4:00 usiku, kwa siku za 

Jumamosi mpaka Jumapili na siku za Sikukuu. 

 

(3)Sehemu yeyote au mahali popote panapohusisha Hoteli ambapo 

pombe zisizo za kienyeji zitauzwa rejareja ni sharti pafunguliwe saa 

9:30 Alasiri na kufungwa saa 2:00 usiku, kwa siku za Jumatatu mpaka 

Ijumaa. 

 

(4)Sehemu yeyote au mahali popote panapohusisha Hotel ambapo 

pombe zisizo za kienyeji zitauzwa rejareja ni sharti pafunguliwe saa 

8:00 mchana na kufungwa saa 4:00 usiku, kwa siku za Jumamosi mpaka 

Jumapili na siku za Sikukuu. 

 

(5)Sehemu yeyote au mahali popote panapohusisha Mgahawa ambapo 

pombe zisizo za kienyeji zitauzwa rejareja ni sharti pafunguliwe kati ya 

saa 9:00 Alasiri  mpaka saa12:00 jioni.  

 

(6)Kifungu cha 4(5) kitajumuisha siku zote za wiki pamoja na siku za 

sikukuu ambapo mteja atakuwa ndani ya Mgahawa. 

 

(7) Sehemu yeyote au mahali popote panapohusisha nyumba ya kulala 

wageni chini ya Leseni ya Hoteli ambapo pombe zisizo za kienyeji 

zitauzwa rejareja,ni sharti mgeni huyo aandikishe jina lake kwenye 

kitabu cha wageni,akabidhiwe chumba chake ndipo aweze kuuziwa 

pombe, anaweza kuuziwa pombe wakati wowote kwa siku nzima au 

usiku mzima akiwa maeneo ya ndani ya Hoteli. 

 

(8)Mkurugenzi Mtendaji anayo mamlaka ya kutoa leseni ya muda ya 

kuuza pombe zisizo za kienyeji mahali popote penye mkusanyiko 

maalum,hafla au dhifa maalum,sikukuu au sherehe maalum. 

 

(9)Isipokuwa pale itakapoelekezwa vinginevyo,leseni iliyotolewa chini 

ya kifungu cha 4(8) itaruhusu pombe zisizo za kienyeji kuuzwa na 

kununuliwa saa 8:00 mchana mpaka saa 4:00 usiku siku za Jumamosi 

na Jumapili. 
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(10)Muda wa matumizi ya leseni iliyotolewa chini ya kifungucha4(8-9) 

unaweza kuongezwa mfululizo kwa kutuma maombi maalum kwa Afisa 

Muidhiniwa,lakini pale maombi yatakapokubalika muda huo hautazidi 

siku tatu. 

 

Muda wa kufungua na 

kufunga sehemu za 

kuuzia pombe za 

kienyeji,maeneo ya 

Miji Midogo na 

Kijijini/ Muda wa 

kuuza, kununua na 

kunywa pombe za 

kienyeji,maeneo ya 

Miji Midogo na Kijijini 

 

5.(1)Sehemu yoyote au mahali popote ambapo pombe za kienyeji 

zitauzwa rejareja ni sharti pafunguliwe saa 10:00 Jioni na kufungwa saa 

2:00 Usiku, kwa siku za Jumatatu mpaka Ijumaa. 

 

(2) Sehemu yeyote au mahali popote ambapo pombe za kienyeji 

zitauzwa rejareja ni sharti pafunguliwe saa 9:00 Alasiri na kufungwa saa 

4:00 usiku, kwa siku za Jumamosi na Jumapili na siku za Sikukuu. 

 

(3)Isipokuwa pale itakapoelekezwa vinginevyo,masharti ya  kifungu cha 

4(8-10) yatatumika mahali pengine pale ambapo leseni ya muda ya 

kuuza na kununua pombe za kienyeji imeombwa kutolewa na maombi 

yakakubalika. 

 

Mamlaka ya Afisa 

Muidhiniwa 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

6.(1)Afisa Muidhiniwa anayo mamlaka ,miongoni mwa mambo 

yote,kuingia wakati wowote unaofaa katika ardhi,jengo,nyumba au 

sehemu yoyote ndani ya eneo la himaya yake ili kufanya ukaguzi,kuhoji 

au kufanya kazi yeyote chini ya masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

 

(2) Katika kutekeleza majukumu yake Afisa Muidhiniwa anaweza 

kutumia Jeshi la Polisi au Mgambo. 

 

(3)Afisa Muidhiniwa anayo mamlaka kwa kufuata taratibu, kukamata na 

kushikilia pombe au vitendea kazi vya mmiliki endapo mmiliki ataenda 

kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

Endapo mmiliki atatii masharti ya Sheria Ndogo hizi za pombe, atatoa 

tozo la Shilingi elfu ishirini (20,000/=) kama adhabu  na pombe na 

vyombo vyake vilivyokamatwa vitarejeshwa, lakini mfanyabiashara 

huyo atakuwa  chini ya maangalizo  kwa kipindi cha miezi mitatu 

mfululizo. 

Endapo mmiliki  atashindwa kuchukua pombe au vitendea kazi vyake 

vilivyokamatwa kwa muda uliopangwa,Halmashauri itatoza shilingi elfu 

moja (Tsh.1,000/=) kama gharama ya ulinzi  kwa kila siku itakayozidi 

mpaka tarehe ambayo tozo ya adhabu (faini) italipwa. 

 

(4)Afisa Muidhiniwa anayo mamlaka ya kuuza kwa kufuata taratibu,  

pombe au vitendea kazi vya mmiliki vilivyokamatwa endapo mmiliki 

atashindwa kulipa fedha anazodaiwa kama tozo ya adhabu kwa muda 

uliopangwa. 
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(5)Afisa Muidhiniwa anayo mamlaka kwa kufuata taratibu, kumkamata 

na kumfungulia mashtaka mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria 

Ndogo hizi. 

 

(6)Afisa Muidhiniwa anayo mamlaka kwa kufuata taratibu, kumfungia 

leseni ya biashara mmiliki au mfanyabiashara atakayekiuka masharti ya 

Sheria Ndogo hizi. 

 

(7)Afisa Muidhiniwa anayo mamlaka kwa kufuata taratibu, kumfutia 

leseni ya biashara mmiliki au mfanyabiashara atakayeonekana kuwa 

sugu kwa kukiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

 

(8)Afisa Muidhiniwa anayo mamlaka kwa kufuata taratibu,kumtaka mtu 

yeyote,mmiliki au mfanyabiashara atakayekutwa na kosa na kukiri kosa 

hilo chini ya Sheria Ndogo hizi, kulipa tozo ya adhabu au kushiriki 

katika kufanya kazi kwenye miradi ya umma au kazi zozote zenye 

maslahi  kwa jamii kwa muda ambao utakuwa unalingana na kiasi cha 

tozo ya adhabu anayotakiwa kulipa. 

 

Uhusiano na Sheria kuu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

7.(1)Sheria Ndogo hizi hazizuii au vinginevyo hazimuondolei mtu 

yeyote kosa la jinai chini ya Sheria za nchi, mtu yeyote atakayepatikana 

na hatia ya makosa mengine iwe yametendeka wakati afisa muidhiniwa 

anatekeleza wajibu wake,ama yametendeka wakati afisa muidhiniwa 

hayupo katika kutekeleza wajibu wake. 

 

(2)Mtu yeyote hataadhibiwa chini ya Sheria Ndogo hizi endapo 

ameshafunguliwa mashtaka na kusikilizwa chini ya Sheria kuu. 

 

(3)Uendeshaji wa mashtaka ya makosa chini ya Sheria Ndogo hizi 

utasimamishwa mara mashtaka ya jinai chini ya Sheria kuu 

yatakapofunguliwa. 

 

(4)Sheria Ndogo hizi hazihusishi utumiaji wa pombe haramu ya moshi. 

 

(5)Kwa vyovyote vile itakavyoonekana inafaa mamlaka ya utoaji leseni 

inaweza kupunguza muda au kurefusha muda wa kuuza,kununua au 

kunywa pombe pale ambapo taratibu za Sheria Kuu zimefuatwa. 

 



6 

 

Makosa  

8.(1) Itakuwa ni makosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi iwapo:- 

 

(i) Mmiliki au Mfanyabiashara atafungua 

baa,grosari,mgahawa,hoteli au klabu na  kuuza pombe saa za 

kazi chini ya Sheria Ndogo hizi. 

(ii) Mtu yeyote atanunua na kunywa pombe saa za kazi chini ya 

Sheria Ndogo hizi. 

(iii)  Mtu yeyote  atakunywa pombe saa za kazi chini ya Sheria 

Ndogo hizi. 

(iv) Mtu yeyote ataingilia na kuhujumu kazi za afisa muidhiniwa 

wakati anatekeleza majukumu yake. 

(v) Mtu yeyote atadharau amri halali ya afisa muidhiniwa chini ya 

Sheria Ndogo hizi. 

(vi) Mtu yeyote atakataa au atashawishi watu wengine au 

atamshawishi mtu mwingine kukataa kutekeleza masharti ya 

Sheria Ndogo hizi. 

(vii) Mtu yeyote atasababisha au kufanya fujo au atatumia lugha ya 

matusi katika eneo la mmiliki au mfanyabiashara. 

 

Adhabu 9.(1)Mmiliki au mfanyabiashara atakayeshindwa kutekeleza masharti ya 

Sheria Ndogo hizi au atakayevunja Sheria Ndogo hizi na kutiwa hatiani 

chini ya kifungu cha 4(1-10) atatozwa tozo ya adhabu (faini) isiyozidi 

Shilingi za Kitanzania (100,000/=) laki moja au kifungo kizichozidi 

miezi 12 au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo au 

kushiriki katika kufanya kazi kwenye miradi ya umma au kazi zozote 

zenye maslai  kwa jamii kwa muda ambao utakuwa unalingana na kiasi 

cha faini anayotakiwa kulipa. 

 

(2)Mnywaji wa pombe atakayeshindwa kutekeleza masharti ya Sheria 

Ndogo hizi au atakayevunja Sheria Ndogo hizi na kutiwa hatiani chini 

ya kifungu cha 4(1-10) atatozwa tozo ya adhabu (faini) isiyozidi Shilingi 

za Kitanzania (50,000/=) elfu hamsini au kifungo kizichozidi miezi 6 au 

adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo au kushiriki katika 

kufanya kazi kwenye miradi ya umma au kazi zozote zenye maslai  kwa 

jamii kwa muda ambao utakuwa unalingana na kiasi cha faini 

anayotakiwa kulipa. 

 

(3) Mmiliki au mfanyabiashara atakayeshindwa kutekeleza masharti ya 

Sheria Ndogo hizi au atakayevunja Sheria Ndogo hizi na kutiwa hatiani 

chini ya kifungu cha 5(1-3) atatozwa tozo ya adhabu (faini) isiyozidi 

Shilingi za Kitanzania (100,000/=) laki moja au kifungo kizichozidi 

miezi 12 au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo au 

kushiriki katika kufanya kazi kwenye miradi ya umma au kazi zozote 

zenye maslai  kwa jamii kwa muda ambao utakuwa unalingana na kiasi 

cha faini anayotakiwa kulipa. 
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(4)Mnywaji wa pombe atakayeshindwa kutekeleza masharti ya Sheria 

Ndogo hizi au atakayevunja Sheria Ndogo hizi na kutiwa hatiani chini 

ya kifungu cha 5(1-3) atatozwa tozo ya adhabu (faini) isiyozidi Shilingi 

za Kitanzania (50,000/=) elfu hamsini au kifungo kizichozidi miezi 6 au 

adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo au kushiriki katika 

kufanya kazi kwenye miradi ya umma au kazi zozote zenye maslai  kwa 

jamii kwa muda ambao utakuwa unalingana na kiasi cha faini 

anayotakiwa kulipa. 

 

(5) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo 

hizi au atakayevunja Sheria Ndogo hizi na kutiwa hatiani chini ya 

vifungu vingine isipokuwa kifungu cha 4(1-10) na 5(1-3) atatozwa tozo 

ya adhabu (faini) isiyozidi Shilingi za Kitanzania (50,000/=) elfu 

hamsini au kifungo kizichozidi miezi 12 au adhabu zote mbili kwa 

pamoja yaani faini na kifungo au kushiriki katika kufanya kazi kwenye 

miradi ya umma au kazi zozote zenye maslai kwa jamii kwa muda 

ambao utakuwa unalingana na kiasi cha faini anayotakiwa kulipa. 

 

 (6)Mkurugenzi Mtendaji anao uwezo wa kumtoza mtu yeyote tozo ya 

adhabu(faini), isiyozodi Shilingi za Kitanzania (20,000/=) elfu kumi, 

endapo mkosaji atakiri kwa maandishi kutenda kosa hilo na kukubali 

kulipa kiasi anachodaiwa chini ya Sheria Ndogo hizi. (Compounding 

Offence). 
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HATI YA KUKIRI KUTENDA KOSA 

 

Mimi ………………………………….nakiri mbele ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Rombo,kwamba mnamo tarehe………………………… 

Mwezi……………..nilitenda kosa kwa kukiuka kifungu cha ………………cha 

Sheria Ndogo za (Kudhibiti  Uuzaji na Unywaji wa Pombe Saa za Kazi) za Halmashauri ya 

Wilaya ya Rombo za mwaka 2014. 

 

Nipo tayari kulipa kiasi ninachodaiwa kama  tozo ya adhabu, ikiwa Mkurugenzi Mtendaji 

ataamua kutekeleza madaraka yake aliyopewa chini ya kifungu cha 9(6) cha Sheria Ndogo hizi. 

 

Nathibitisha kwamba yote niliyosema hapo juu ni kweli kwa kadri ya ufahamu wangu. 

 

Jina…………………………………………….  

 

sahihi…………………………………………. 

 

Tarehe………………………………………… 

 

Wadhifa……………………………………….. 
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Muhuri wa Kijiji ulibandikwa kwenye Sheria ndogo hizi kwa kufuata azimio lililopitishwa 

kwenye mkutano mkuu wa kijiji uliofanyika tarehe ………………………….. mbele ya:  

 

 

 

 

 

 

 …………………………….                                                                 ………………………... 

MWENYEKITI WA KIJIJI                                                                  MTENDAJI WA KIJIJI 

 

 

UMEWEKWA 

 

……………………………….. 

MUHURI WA HALMASHAURI YA KIJIJI 

 

 

ZIMETHIBITISHWA NA KUKUBALIWA NA BARAZA LA MADIWANI WA  

HALMASHAURI YA WILAYA YA ROMBO KATIKA MKUTANO WA BARAZA  

 TAREHE …………… MWEZI ……….. MWAKA …………. MBELE YA: 

 

 

 

…………………………. 

ANTHONY .J. TESHA 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI (W) 

ROMBO 

 

 

 

 

         ………………………….. 

 

JUDETHADEIUS .J. MBOYA 

MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

ROMBO 

IMEBANDIKWA 

 

………………….. 

 

LAKIRI YA HALMASHAURI YA WILAYA YA ROMBO 

 

 

-* 


