
MWONGOZO WA UHAMISHAJI MILKI

(Fungu la 37)

(TRANSFER OF RIGHT OF OCCUPANCY)

1.0 UTANGULTZI:
Uhamisho wa milki ni kitendo cha kubadili umiliki wa ardhi (Change of Ownership of a

Right of Occupancy) kutoka kwa mtu au kikundi chawatu/taasisi/kampuni/shirika kwenda

kwa mtu au kikundi cha watu/taasisi/kampuni/shirika.

Aidha, uhamisho huo unaweza kufanyika kufuatia mazingira yafuatayo; mauziano

(sale), minada (auction), zabuni (tender), kupeana kwa mapenzi na huba (in

consideration of natural love and affiction).

Kwa mujibu wa fungu la37 la Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999, linampa mamlaka

Kamishna wa Ardhi au Maafisa Wateule kutoa idhini ya uhamisho wa milki. Fungu la 39

(l) limeainisha mahitaji ambayo mwombaji idhini atatakiwa kuwasilisha ili ombi lake

liweze kushughulikiwa ipasavyo :-

MAHITAJI YA MAOMBI YA KTBALI CHA UHAMISHO BAINA
YA MTU NA MTU:-
l. .Hati halisi ya kumiliki ardhi au barua ya toleo halisi iwapo hati haijatolewa.

2. Stakabadhi halisi za malipo ya barua ya toleo na ushuhuda wa malipo iwapo

hati haijatolewa.

3. Mikataba ya mauziano isiyopungua nakala tatu (3) (Sale Agreement)

iliyobandikwapichazinazof ananazapandembilizinazohusika.

4. Taarifaya uthamini iliyoandaliwa na Mthamini wa Serikali na kuidhinishwa

. na Mthamini Mkuu wa Serikali pamoja na stakabadhi ya malipo ya

uidhinishwaji.

5. Stakabadhi ya kodi ya ardhi kwa mwaka wa fedha husika.

6. Fomu yataarifaya kusudio la uhamisho (Land Form No. 29)nakalai'afi.

7. Fomu ya maombi ya idhini ya uhamisho (Land Form No. 30) nakala tatu
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8. Fomu ya uhamisho wa miliki (Land Form No. 35) nakala tatu iliyobandikwa

pichazinazof ananazapandembilizinazohusikakatikamkataba.

g. Stakabadhi halisi ya malipo ya maombi ya idhini ya Uhamisho Tsh. 5,000/:'

10. Uthibitisho wa uraia wa anayehamishiwa milki kama vile nakala ya cheti cha

kuzaliwalhati ya kusafiria iliyothibitishwa kama nakala halisi au hati ya

kiapo cha kuzaliwa(Affidavit of Birth)-

MAHITAJI YA MAOMBI YA KIBALI CHA UHAMISHO BAINA

YA MTU NA KAMPUNI, SHIRIKA AU KIKUNDI.

1. Mahitaji yote yaliyoainishwa katika tungu (1:1).

2. Hati ya kuandikishwa/kusajiliwa kwa kampuni, ushirika au kikundi

kinachohamishiwa.

3. 'oMemorandum and Articles of Association" ya kampuni inayohamishiwa.

4. Taarifa ya mwaka ya kampuni inayoonyesha hisa za kampuni

inayohamishiw a (annual r e t ur n s).

5. Kibali cha Kabidhi Wasii Mkuu (Administrator General) iwapo shirika

linalohamishiwa linaongozwa na wadhamini waliosaj iliwa'

6. Uthibitisho wa uraia wa wanahisa wakubwa (majority shareholders)

uliothibitishwa kama nakala halisi.

MAHITAJI YA MAOMBI YA KIBALI CHA UHAMISHO BAINA

YA MTU, KAMPUNI, USHIRIKA AU KIKUNDI NA BAIOT;IZA
NCHI ZA KTGENI.

1. Mahitaji yote muhimu yaliyoainishwa katika fungu (1:1).

2. Barua ya kutokuwa na kipin ganizi kutoka Wizara ya Mambo ya Nje na

Ushirikiano wa Kimataifa.

MAHITAJI YA MAOMBI YA KIBALI CHA UHAMISHO
KWA WASIO RAIA:-
1. Mahitaji yote yaliyoko katika fungu (1:1).

2. Mahitaji yaliyoanishwa katika mwangozo wa wasio raia

3. Kituo cha uwekezaji TIC watahamishiwa milki husika na kisha watatoa haki

isiyo asili {Derivative Right) kwa wasio raia. Utaratibu huu umeainishwa

katika mwongozo wa umilikishaji wa wasio raia'
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1.5 MAHITAJI YA MAOMBI YA UIIAMISHO UTOKANAO NA
ZABUNI NA MINADA YA WAHUSIKA MBALIMBALI:-
1. Mahitaji yote yaliyoko katika fungu (1:1).isipokuwataarifa ya uthamini na

mikataba yamatziano.

2. Tangazo la zabuni au minada lililotolewa gazetini kwa jamii.

3. Cheti cha mauzo kwenye minada toka kwa dalali.

4. Barua ya ujulisho wa aliyeshinda zabuni iwapo mauzo yamefanywa kwa njia

hiyo.

TARATIBU ZINAZOFUATWA BAADA YA NYARAKA rIIZO
KUWASILISHWA:-
1. Mara baada ya nyaraka zilizotajwa kuwasilishwa, Kamishna wa Ardhi/Afisa

Ardhi Mteule ataidhinisha kibali cha uhamisho endapo itabainika kuwa

hakuna kizuizi chochote kwa milki inayohamishwa.

2. Baada ya kibali kutolewa anayehamishiwa milki atatakiwa kulipa ushuru wa

Serikali (Stump Duty) ambayo ni lYo ya bei yamauziano au thamani ya ardhi

kwa mujibu wa taarifa ya uthamini.

3. -stakabadhi halisi za malipo zitawasilishwa kwa Kamishna wa Ardhi/Afisa

Ardhi Mteule ambaye ataandana kusaini Fomu ya Ardhi Na. 33.

4. Nyaraka za uhamisho zilizowasilishwa zitakabidhiwa kwa mhamishiwa ili

,aziwasilishe ofisi ya Mamlaka ya Ushuru wa Forodha (TRA) kwa ajili ya

kufanya malipo ya ushuru wa kupata faida"Capital Gain Tax".

5. Malipo hayo yakishafanyika mhamishiwa atawasili sha "Capital Gain tax

Clearance Certificate" hati halisi (kwa kiwanja chenye hati) pamoja na

nyaraka za uhamisho kwa Msajili wa Hati kwa hatua za usajili wa milki ya

anayehamishiwa. Usajili utakapokamilika, hati itakabidhiwa kwa

mhamishiw a (Tr ansfer e e).

6. Ikiwa milki inayohamishwa ina barua ya toleo mhamishiwa atawasilisha

*Capitol Gain Tax Clearance Certificate" na kisha taratibu zakuandaahati

kwa jina la mhamishiwa (Transferee) zitafanywa na Ofisi ya Kamishna wa

Ardhi/Manispaa/Jiji.
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1.7 MAHITAJI YA MAOMBI YA UHAMISHO BAINA YA

MSIMAMIZI WA MIRATHI NA MTU, KAMPUNI, SHIRIKA AU

KIKUNDI
1. Taratibu zamirathi zikamilishwe kwanza.

2. Ikiwa kiwanja kina hati iliyosajiwa msimamizi wa mirathi anatakiwa

kuwasilisha maombi ya kutambuliwa kama msimamizi wa mirthi

(Application by Legal Personal Representative) pamoja na hati hiyo kwa

Msajili wa Hati ili maombi hayo yakasajiliwe chini ya fungu la 67 la Sheria

ya Usajili.

3. Ikiwa kiwanja kina barua ya toleo, msimamizi wa mirathi anatakiwa

kuwasilisha maombi ya kutambuliwa kama msimamizi wa mirathi kwa

Kamishna wa Ardhi wa Kanda/Afisa Ardhi Mteule.

4. Kamishna Msaidizi wa Ardhi wa Kanda/Afisa Ardhi Mteule atatoa kibali

endapo milki haina pingamizi lolote.

5. Mahitaji yote yaliiyoainishwa katika tungu (1:1).

6. Kibali/kiapo cha warithi kuridhia uhamisho huo.

MUHIMU: . . NYARAKA ZOTF] ZA UHAMISHO ZIONYESHE KUWA

ANAYEHAMISHA NI MSIMA]MIZI WA MIRATIII.


