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Tangazo la Serikali Na. 372 la Tarehe 03/10/2014 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

 

(SURA 287) 

----------------- 

SHERIA NDOGO 

------------------ 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153(1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (HIFADHI YA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA ROMBO ZA MWAKA 2014 

 
Jina na 

mwanzo wa 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Hifadhi 

ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Rombo, za Mwaka 2014 

na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali  

 
Eneo la 

matumizi 
2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya 

mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Rombo. 

 
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:  

 

“Afisa mwidhinishwa” maana yake ni Afisa Maliasili, Afisa Kilimo 

na Mifugo na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

“Eneo la Hifadhi” ni maeneo ya milima, maeneo ya vyanzo vya maji, 

hifadhi ya misitu, miteremko na maeneo mengine ambayo 

yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Rombo. 

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi, 

mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji 

vinavyozingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa na Afisa 

mwidhiniwa chini ya Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine 

yeyote; 

“Kiwanda” maana yake ni jengo au kundi la majengo au eneo ambapo 

vitu vinatengenezwa; 

“Kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kufyeka, kukata au 

kung’oa miti, visiki; 
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“Maeneo ya malisho” maana yake ni pamoja na sehemu zote ambazo 

zimetengwa na Halmashauri; 

“Maji” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi Mazingira 

Na. 20 ya mwaka 2004 ni pamoja na maji ya kunywa, ya mito, 

vijito, maji yanayotiririka, yaliyohifadhiwa, yaliyo katika visima, 

mabwawa, mifereji, madimbwi, maziwa, maji yaliyoko chini ya 

ardhi na maji yaliyoko katika mkondo. 

“Mazao ya misitu” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 

Misitu Na. 14 ya mwaka 2002 chini ya kifungu Na, 2 ni kitu 

chochote kinachopatikana au kuzalishwa kutokana na miti, mazao 

yanayoota au kupatikana msituni, ambayo ni pamoja na mianzi, 

magamba, mkaa, kuni, miti, fito, mbao, mbegu za miti, nta, asali, 

utaa, matunda, upapi, majani ya kulalia wanyama, majani, mizizi, 

gundi, utomvu, maranda matete, kamba, makuti mawale), nyuzi za 

wanyama, mimea (miti) na kitu chochote chenye uhai au kisicho 

na uhai kitakachotangazwa katika gazeti la Serikali kuwa ni zao la 

msitu. 

“Mazingira”kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya usimamizi wa 

mazingira na.20 ya mwaka 2004 yanahusisha maumbile halisi ya 

wazungukao Binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, 

tabia ya nchi, sauti, mwanga, harufu, ladha, viumbe hali za 

kibiolojia za wanyama na mimea.rasilimali za kitamaduni na 

masuala ya uchumi jamii na inahusisha mazingira asilia na 

yaliyoundwa binadamu na jinsi yanavyoingiliana. 

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na ufugaji 

mifugo katika eneo la Halimashauri  

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi mtendaji wa Halimashuri 

ya wilaya ya Rombo na ni pamoja na Afisa yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

“Mifugo” maana yake ni mnyama yeyote anayefugwa na binadamu; 

“Misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa angalau 

kwa asilimia 10 ya miti, uoto wa asilia au iliyopandwa, au asilimia 

50 au zaidi, ya vichaka na miti inayoota upya ambayo itajumuisha 

aina yote ya misitu ya hifahi ambayo itatangazwa chini ya sheria 

ya misitu Na. 14 ya mwaka 2002 na mazao yote ya misitu 

ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la Halmashauri; 

“Uchafu hatari” kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya usimamizi wa 
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mazingira ya mwaka 2004.Maana yake ni kitu chochote kigumu, 

chenye majimaji, gesi au taka zitokazo viwandani, au mafuta 

machafu,ambayo yanaleta athari za kikemia,kwa binadamu, au 

mazingira; 

“Uchafuzi wa Mazingira” kama ilivyo katika sheria ya usimamizi wa 

mazingira Na.20 ya mwaka 2004 ni mabadiliko ya hali ya hewa ya 

moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja, joto, kemikali, 

biolojia, au zana za mionzi katika mazingira ambayo zana hizo 

zinafanyia kazi au kutoa harufu mbaya, mrundikano wa taka 

ambazo unaathiri watumiaji, au unaosababisha hali hatari kwa 

afya ya jamii, usalama, au ustawi, au hatari kwa wanyama, ndege, 

wanyama pori, samaki, au viumbe vyote vya baharini, mimea au 

kusababisha hali mbaya ya hewa, upungufu au kizuizi ambacho ni 

sehemu katika sheria hizi; 

“Udongo” kama ilivyo katika sheria ya usimamizi wa Mazingira ya 

mwaka 2004 maana yake ni pamoja na dunia, mchanga, miamba, 

miamba tope, madini, uoto wa mimea, mimea na wanyama iliyoko 

chini ya udongo pamoja na vumbi; 

“Vitu hatari” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya 

usimamizi wa mazingira ya mwaka 2004, ni kemikali yoyote, taka 

gesi, madawa, vidonge, mimea wanyama au viumbe hai 

visivyoonekana ambavyo ni hatari kwa afya ya binadamu, maisha 

au mazingira; 

“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya serikari za mitaa. 

                                                                                                                                                                            
 SEHEMU YA PILI 

MASHARTI YA UFUGAJI 

 

Wajibu wa 

mfugaji 
4. Kila mfugaji chini ya Sheria Ndogo hizi- 

(a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama itakavyoainishwa 

katika kibali chake kitakachomruhusu kufuga kwa kuzingatia 

ukubwa wa eneo na kuridhika kwamba ufugaji huo hautakuwa 

kero kwa majirani. 

(b) atatakiwa kufuga ndani ya eneo lake (zero grazing) bila ya 

kuleta usumbufu kwa jirani zake na jamii kwa ujumla na 
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kuhakikisha sehemu ya kufugia wanyama hao inakuwa safi 

wakati wote na ana chombo cha kuhifadhi samadi inayotokana 

na mifugo hiyo. 

(c) anayeishi pembezoni mwa Mji atatakiwa kupitisha mifugo yao 

katika njia zilizopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri 

(d) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi na aina 

ya mifugo aliyonayo; 

(e) atatakiwa kupeleka mifugo katika majosho kama 

atakavyoagizwa na Halmashauri; 

(f) atatakiwa kupeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo kama 

itakavyoamuriwa na Halmashauri na atalipia chanjo hiyo kama 

atatakiwa kufanya hivyo; 

Masharti ya 

mfugaji 
5. Ni marufuku kwa mfugaji yeyote 

(a) kuchunga, kulisha na kunywesha maji mifugo katika maeneo 

ya mipango miji pamoja na maeneo yote ambayo 

hayakutengwa kwa ajili hiyo; 

(b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani; 

(c) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo moja hadi 

jingine bila kibali kutoka kwa Halmashauri; 

(d) kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo siyo mnada, 

masoko au magulio ya mifugo yaliyoidhinishwa na 

Halmashauri; 

(e) kufuga mifugo mingi katika eneo dogo la Halmashauri 

(f) Ni marufuku kwa mfugaji yeyote kupitisha mifugo katika 

maeneo ambayo hayakuidhinishwa na Halmashauri kupitisha 

mifugo; 

Kudhibiti 

mifugo 

inayodhurur

a ovyo 

6. -(1) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo na Mifugo, Maafisa 

Watendaji wa Kata na Vijiji, na Afisa yeyote wa Halmashauri 

atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kuingia 

katika nyumba au jengo lolote wakati wowote kwa madhumuni ya 

kukagua na kuhesabu idadi ya mifugo iliyomo katika nyumba hiyo.. 

 (2) Mtu yeyote atakayemzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza 
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wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa. 

 (3) Ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo maalum kwa 

ajili ya shughuli za malisho kwa kuzingatia idadi ya mifugo ndani ya 

eneo la Halmashauri na kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Sura ya 113 

na 114 pamoja na Sheria ya usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya 

mwaka 2004. 

 (4) Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha mifugo 

kwenda na kurudi malishoni au minadani.                                                               

 (5) Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi ya 

mifugo na elimu ya ufugaji bora kwa jamii 

Ukaguzi wa 

mifugo 
7. -(1)Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo na Mifugo, Maafisa 

Watendaji wa Kata na Vijiji, na Afisa yeyote wa Halmashauri 

atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kuingia 

katika nyumba au jengo lolote wakati wowote kwa madhumuni ya 

kukagua na kuhesabu idadi ya mifugo iliyomo katika nyumba hiyo.. 

 (2)Mtu yeyote atakayemzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza 

wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa. 

Wajibu wa 

Halmashaur

i 

8. -(1)Ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo maalum kwa 

ajili ya shughuli za malisho kwa kuzingatia idadi ya mifugo ndani ya 

eneo la Halmashauri na kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Sura ya 113 

na 114 pamoja na Sheria ya usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya 

mwaka 2004. 

 (2)Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha mifugo 

kwenda na kurudi malishoni au minadani.                                                                 

 (3)Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi ya 

mifugo na elimu ya ufugaji bora kwa jamii 

Taratibu za 

ufugaji 
9. (1)Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya kufuga 

kama yalivyo katika Sheria Ndogo hizi au Sheria yoyote iliyotungwa 

na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 (2)Kila mfugaji atatakiwa kupeleka mfugo au mifugo yake 

machinjioni au mahali huduma hiyo inapopatikana na itakuwa ni 

marufuku kwa mtu yeyote kuchinjia nyama mahali pengine popote. 

 (3)Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au kufanya 

biashara ya kubadilishana aina yoyote ya mifugo katika eneo lolote la 

Halmashauri isipokuwa kwenye minada ya magulio yaliyotengwa kwa 
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shughuli hiyo.                                  

                                                                                                                                          

 SEHEMU YA TATU 

KILIMO NA HIFADHI YA ARDHI 

 

Taratibu za 

kilimo 
10. -(1)Mtu atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika 

Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo kama 

zitakavyotolewa na Halmashauri kwa kuzingatia sheria ya Ardhi sura 

ya 113 na 114 na Sheria nyingine zitakazotungwa na Bunge. 

 (2)Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo kuingia katika shamba 

lolote kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi. 

Masharti 

kwa 

mkulima 

11. -(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika miteremko, 

karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa na maziwa 

au kufanya jambo lolote litakaloharibu hifadhi ya mazingira bila 

kuzingatia ushauri wa Afisa Kilimo.Michango ya jamii. 

 (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume ardhi 

iliyotengwa kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na 

kuidhinishwa na Halmashauri. 

 (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili ya 

kilimo kwa njia ya kuchoma moto isipokuwa kwa kibali maalum 

kutoka kwa Halmashauri. 

 (4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitakuwa 

cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, tarehe na eneo 

analotaka kuchoma moto. 

 (5) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo 

hizi ni kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 4:00 asubuhi. 

 (6) Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za kilimo 

na kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhamahama na kuhimiza 

kilimo cha mzunguko (crops roration).  

Uhifadhi wa 

uoto wa 

asili 

12. Ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au 

mazingira ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa 

wanalirudisha katika hali yake ya kawaida kwa kupanda miti au 
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kutoendelea kuharibu mazingira na kuwezesha uoto urudi katika hali 

yake. 

Uchimbaji 

mchanga na 

kokoto 

13. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga katika 

maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika maeneo ya 

makazi ya watu, maeneo yaliyohifadhiwa kando kando ya barabara, 

mito au ndani ya mto, bwawa au ziwa katikati ya barabara.  

 14. Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au jengo lolote 

katika eneo la hifadhi. 

 SEHEMU YA NNE 

HIFADHI YA VYANZO VYA MAJI 

Wajibu wa 

kulinda 

vyanzo vya 

maji 

15. -(1) Halmashauri itawajibika kuanzisha, kusimamia na kulinda 

vyanzo vya maji. 

 (2)Maeneo yaliyotajwa katika Jedwali la Sheria Ndogo hizi 

yamehifadhiwa 

 (3)Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu 

yeyote atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa kushiriki katika 

shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu ya msingi. 

Kulinda 

eneo la 

hifadhi 

16. -(1)Ni marufuku wa mtu yeyote kulima, kukata miti, kufuga 

mifugo katika umbali wa mita 60 toka vyanzo vya maji au kufanya 

jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote chanzo cha maji na 

hifadhi ya mazingira. 

 (2)Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kupanda miti 

isiyonyonya maji katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelekezo 

ya Afisa Misitu.                                                      

 (3)Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha 

maji isipokuwa Halmashauri.      

Uchafuzi 

wa vyanzo 

vya maji 

17. -(1) Ni marufuku mtu yeyote, kiwanda, taasisi, shirika 

kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye mito, mabwawa, ziwa, 

visima, mifereji, chemichemi au sehemu yoyote ambayo ni chanzo cha 

maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na wanyama au viumbe 

vingine vilivyo hai. 

 (2)Ni marufuku mtu yeyote kuweka kituo chochote chenye 

sumu ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe 
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chochote hai. 

 SEHEMU YA TANO 

HIFADHI YA MISITU 

Kuchoma 

au 

kusababisha 

moto 

18. -(1)Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchoma misitu kwa namna 

yoyote ile katika misitu iliyoko eneo la Halmashauri  

 (2)Iwapo moto utatokea katika eneo la Halmashauri, kiongozi 

wa eneo husika atawajibika kutoa ishara ya hatari kwa kutumia njia 

iliyozoeleka kuamuru wakazi wa eneo hilo kwenda kuzima moto huo 

unapoonekana kuwa na madhara kwa maisha, mali za watu na 

uharibifu wa mazingira katika eneo hilo. 

 (3)Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika zoezi la 

kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo, kama atashindwa 

kushiriki katika kuzima moto bila sababu ya msingi atakuwa ametenda 

kosa. 

Kibali cha 

kuchoma 

moto 

19. Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuchoma moto atalazimika 

kutoa taarifa ya siku saba (7) kabla ya kuchoma moto kwa majirani 

walioko katika eneo analotaka kuchoma na ataweka njia za kuzuia 

moto. 

Ukataji miti 20. -(1)Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo ya 

misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata 

kibali kutoka Halmashauri. 

 (2)Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa 

imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi. 

 (3)Ni marufuku kwa mtu yeyote kuvuna miti katika msitu 

ambao umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalum ambao ni rasilimali 

kwa Taifa. 

 (4) Watu wanao vuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa 

watatakiwa kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na Halmashauri 

kwa ajili ya kuchoma mkaa. 

Wajibu wa 

kupanda 

miti 

21. Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika- 

(a) kupanda na kutunza miti katika eneo lake 

(b) kupanda na kutunza miti katika shamba au mashamba 
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anayomiliki. 

Wajibu wa 

Halmashaur

iKijiji  

22. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila kijiji- 

 

(a) kitawajibika kutenga eneo la hifadhi ya misitu wa asili kwa  

ajili ya matumizi ya baadae; 

 

(b) kitalazimika kutunza miti yote inayopandwa katika eneo la 

kijiji; 

 

(c) kitahakikisha ya kuwa kila kaya inapanda miti isiyopungua 

kumi kwenye eneo la nyumba yake; 

 

(d) mtu yeyote anayetaka kukata miti au mti wa matumizi 

yakuchonga vifaa, kujenga nyumba, kutengeneza zizi na 

shughuli nyinginezo, inabidi apate kibali cha maandishi toka 

kwa mwenyekiti wa kijiji, mtendaji wa kijiji  na kibali cha 

Afisa Maliasili wa wilaya au wasaidizi wake kwa miti 

iliyopanda na kuhifadhiwa na Halmashauri ya wilaya; 

 

(e) kinapaswa kutenga na kupanda shamba la miti ekari 2 kila 

mwaka na kulitunza; 

 

(f) kila shule au taasisi nyingineyo wilayani itapaswa kupanda miti 

ya kukinga upepo kuzunguka majengo yake na kuwa na 

shamba lisilopungua miti hekta2; 

 

(g) Kijiji kitapaswa kutunza na kuhifadhi miti na nyasi kwenye 

milima, makorongo na vyanzo vya maji ili kuzuia 

mmomonyoko wa udongo; 
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(h) Kijiji kitahakikisha kuwa kila anayeandaa shamba kwa ajili ya 

kilimo hatumii moto na anapanda miti kwenye mipaka ya 

shamba lake kama kinga upepo; 

 

(i) Kila mtu mwenye nyumba kwenye mji mdogo atawajibika 

kupanda miti kando ya barabara inayopita mbele ya nyumba 

yake na kuitunza; 

 

(j) Kila Mwenyekiti wa kitongoji, Mtendaji wa kijiji, Mkuu wa 

taasisi yoyote Wilayani atahakikisha kuwa kijiji au taasisi ina 

msitu wa hifadhi wa miti ya kupandwa au ya asili iliyotengwa 

kwa madhumuni ya kuhifadhi ardhi, mazingira na matumizi ya 

baadaye. 

 SEHEMU YA SITA 

TAKA NGUMU NA LAINI 

Utupaji wa 

taka ngumu 

na laini 

23. -(1)Ni wajibu wa Halmashauri kutenga eneo kwa ajili ya 

kutupa taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi katika 

eneo hilo. 

 (2)Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini au 

kujisaidia katika kingo za mito au mabwawa au kwenye vyanzo vya 

maji vilivyoko katika Halmashauri yeyote atakuwa ametenda kosa. 

Uendeshaji 

wa viwanda 
24. Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine ya 

kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya matunda , kuchomelea 

vyuma au kuendesha shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao 

unaleta athari kwa binadamu na viumbe wengime katika maeneo ya 

makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za Ujenzi 

 SEHEMU YA SABA 

MAKOSA NA ADHABU 

Makosa na 

adhabu 
25. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa- 

 

(a) Atasafirisha Mifugo kwa njia yeyote ile kwa kuingia au kutoka 

katika eneo la mamlaka ya Halmashauri bila kibali; 
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(b) atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa; 

(c) Ataharibu kwa makusudi, au kushindwa kuhifadhi vyanzo vya 

maji; 

(d) Ataweka sumu au kitu chochote chenye sumu ambacho kwa 

namna yeyote kinaathiri maisha ya binadamu au viumbe 

wengine kwenye chanzo cha Maji; 

(e) atavua samaki kwa sumu; 

(f) atalima, atachimba mchanga, kokoto, madini yoyote ya ujenzi 

au kitu chochote kutoka ardhini katika maeneo yasiyoruhusiwa; 

(g) atalima mazao marefu zaidi ya futi mbili mjini; 

(h) atavuna au atakutwa na mazao ya misitu bila kibali; 

(i) Atasababisha taka ngumu, na kushindwa kuziteketeza kwa 

kuzichoma moto au kwa njia yeyote ile 

(j) atasababisha moto katika eneo la hifadhi; 

(k) Atachoma mkaa au kukata kuni bila kibali katika eneo la 

hifadhi; 

(l) Atafyeka nyasi, kung’oa vichaka na kung’oa visiki kwenye 

eneo lililohifadhiwa bila kibali  

(m) Ataharibu miundombinuya kuzuia mmonyoko kwa kukata  

miti, kulima, 

(n) Atabadili au kuharibu au kuondoa alama za mipaka ya eneo la 

hifadhi. 

(o) Atapasua mbao/kukata Miti kwa kutumia msumeno wa 

mnyororo katika maeneo ya makazi na hifadhi ya msitu. 

(p) atatiririsha maji machafu yanayoleta madhara kwa binadamu na 

viumbe vingine hai  

(q) ataendesha shughuli za viwanda vidogo, karakana, mashine za 

kusaga na kukoboa nafaka biila kuzingatia taratibu za 

mazingira na Mipango miji, au 

(r) atakwenda kinyume na Sheria Ndogo hizi, 
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 Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili 

jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

G.N.Na178/

2000) 
26. Sheria Ndogo za hizi zinafuta Sheria Ndogo za (Hifadhi ya 

Mazingira, Utunzaji wa Ardhi na hifadhi ya maji) za Halmashauri ya 

Wilaya ya Rombo za Mwaka 2000  

 

 

JEDWALI 

Chini ya kifungu cha 15 (2)  
 

A. MAENEO YA MILIMA/VILIMA 

 

Na. Jina la Kata Maelezo ya Milima 

1.  Mamsera Vilima vya Urubani, Sesoni, Tanya 

2.  Mahida Vilima vya Mahango, Maani na Mawanda 

3.  Holili Mlima Manuo, Lotima, Kakuyuni na Kimangani 

4.  Mengwe Vilima vya Mengwe Chini, Mrembe na Losanga 

5.  Manda Vilima vya Manda Juu, na Manda Chini 

6.  Mengeni Vilima Kasese 

7.  Ushiri/Ikuini Mlima Ushiri 

8.  Kisale/Msaranga Mlima Kisale 

 

 

B. VYANZO VYA MAJI, VIJITO NA MAKORONGO 

 

Na. Jina la chanzo Aina ya chanzo (Chem 

chem., mfereji Mto) 

Mahali Kilipo (Kijiji, 

Kata Tarafa) 

1 Kamdawi Chemchem Nanjara Reha 

2 Kamwanga Mto  Tarakea/Motamburu 

3 Katotoni  Mto  Nanjara kibaoni 

4 Kifunika Chem chem Makiidi – Mharo   

5 Mshereni  Mto Makiidi 

6 Nana Chem. chem Makiidi Maharo 

7 Mnyunga Mto Ushiri Ikuini 

8 Nakikongwe 

(Kwalakombe) 

Mto  Ushiri ikuini 

9 Ushiri Chemchem Ikuini  

10 Imunguni Chem chem Ushiri Ikuini - Ushiri 

11 Kwamasister Chem chem Ushiri ikuini - Ubaa 
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12 Shokoni Chemchem Kelamfua/ Mokala 

13 Mahaa Chemchem Mokala 

14 Motale  Chem chem Kelamfua Mokala  

15 Ungwasi Mto Mkuu/Mashati 

16 Kikelelwa Mto Tarakea/Motamburu 

17 Kiloriko Bonde/Mto Nanjara Reha 

18 Kimengelia  Mto  Tarakea/Motamburu 

19 Kitaha Mto  olele 

20 Komkoni/Kitoni Korongo  Kitirima/kingachi 

21 Kwavameku Mto Katangara Mrere 

22 Kyumu (Kiboro) Chem chem Shimbi Mashami 

23 Lehoroma. Chemchem Mrao - Keryo 

24 lotiro Mto  Kirongo/samanga 

25 Maruwa. Chemchem Machame Aleni 

26 Marwe Mto Katangara  

27 Mashima  Korongo  Ubetu/kahe 

28 Mashondo Chemchem Mengwe Aleni 

29 Mlembea Mto  Usseri 

30 Muunga  Chemchem Shimbi mashariki 

31 Mwaheni  Chemchem Kitasha 

32 Nalemuru Mto Rongai/Kitendeni 

33 Ndetanga Chemchem Rongai 

34 Ndimila Chemchem Mengwe  

35 Neskiria Mto  Tarakea 

36 Rume Mto  Mashati 

37 Ruwa Chemchem Usseri 

38 Shia kitasha Mto  Mengeni  

39 Ushurulu Chemchem Kibaoni Tarakea 

40 Washi Mto Mashati 

41 Woka Chemchem Kirwa/Keni 

42 Mnyua Chem chem Kirwa- Keni 

43 Kilosanja Chem chem Katangara Mrere 

44 Chambelele Chem chem Katangara Mrere 

45 Chilio Chem chem Holili 

46 Kwa Njofu Chem chem Holili 

47 Ziwa Chala Ziwa Ngoyoni 
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Lakiri ya 

Halmashauri 
Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Rombo imetiwa katika Sheria Ndogo 

hizi, katika kikao chake cha Baraza la madiwani kilichoketi leo 

tarehe……………mwezi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,mwaka 2014 mbele ya wafuatao:- 

 

 

 

 

…………………………………………….. 

Judathadeus J. Mboya 

MKURUGENZI MTENDAJI 

HALMASHAURI YA WILAYA 

ROMBO. 

 

 

 

 

……………………………………………. 

Mhe. Antony J. Tesha 

MWENYEKITI 

HALMASHAURI YA WILAYA 

ROMBO. 

 

 

 

NAKUBALI. 

 

…………………………………………. 

Mhe. Mizengo P. Pinda (MB) 

 WAZIRI MKUU. 

 

DODOMA 

30 Juni, 2014 

 

 


