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           Tangazo la Serikali Na 371la Tarehe 03/10/2014 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

_____________ 

SHERIA NDOGO 

____________ 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1)) 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA ROMBO, 

ZA MWAKA 2014 

Jina na tarehe 

ya kuanza 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) 

za Halmashauri ya Wilaya ya Rombo, za Mwaka 2014 na zitaanza kutumika 

baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka 

ya Halmashauri ya Wilaya ya Rombo. 

Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokua pale itakapoelezwa vinginevyo- 

 

“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri au 

wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali, au leseni mbalimbali 

zitolewazo na Halmashauri. 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri 

aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

“Chombo cha Usafiri” maana yake ni chombo chochote  
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         kinachotumika kusafirisha Mtu, Watu au Mizigo kutoka sehemu moja 

kwenda nyingine isipokuwa mkokoteni, au wanyama wanaotumika kama 

kusafirisha watu au mizigo. 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Rombo. 

“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na 

Halmashauri. 

“Kituo cha Mabasi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na 

Halmashauri kwa madhumuni ya kupakia na kuteremsha abiria na 

mizigo ya Abiria. 

“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya 

kuchinjia wanyama na kuanika ngozi.  

“Madini ya ujenzi” maana yake ni Kokoto, Mawe, Changarawe, Mchanga, 

Chokaa, Marumalu, Kifusi, Udongo Mfinyanzi, au chochote 

kinachochimbwa na kupatikana katika Mamlaka ya Halmashauri kwa 

shughuli za ujenzi; 

“Maegesho’’ Sehemu yeyote iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya 

kuegesha chombo cha usafiri kwa muda. 

“Masoko” maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na Halmashauri kwa 

ajili ya kuuza na kununua bidhaa. 

“Mnada” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya 

kuendesha shughuli za  
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kuuza na kununua bidhaa. 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Rombo pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.  

“Usajili wa vyombo vya usafiri” maana yake ni utaratibu utakaowekwa na 

Halmashauri wa kuorodhesha idadi ya vyombo vya usafiri vinavyofanya 

biashara ndani ya mamlaka ya halmashauri. 

“Ushuru wa Madini ya Ujenzi” maana yake ni ushuru utakaotozwa kwa 

kibali cha uchimbaji wa Kokoto, Mawe, Changarawe, Mchanga, Chokaa, 

Marumalu, Kifusi, Udongo Mfinyanzi, au chochote kinachochimbwa na 

kupatikana katika Mamlaka ya Halmashauri kwa shughuli za ujenzi; 

“Wakala” maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni, au asasi yeyote iliyoteuliwa 

kisheria na Halmashauri kukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri. 

Ada na 

Ushuru 

4. -(1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru mbalimbali kwa ajili ya vibali, 

leseni na huduma zitolewazo na Halmashauri kama inavyoonyeshwa katika 

Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

 (2) Ada na Ushuru utozwayo chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa 

kabla ya huduma kutolewa 
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(3) Huduma zitakazotozwa Ada na ushuru katika Sheria Ndogo hizi ni- 

(a) Ada ya Kukodi Mali za Halmashauri 

(b) Ada na Ushuru wa Mazao Mchanganyiko 

(c) Ada ya huduma za Machinjio, na Ukaguzi wa Nyama  

(d) Ushuru wa Madini ya Ujenzi 

(e) Ada na Ushuru wa Stendi na Maegesho kwa Maeneo Yaliyotengwa 

(f) Ada ya Matangazo ya Biashara  

(g) Ada ya Upimaji wa Ardhi  na Vibali vya Ujenzi  

(h) Ada ya Mazao ya Misitu, na 

(i) Ada  na Ushuru wa huduma nyingine 

 (4) Ada na Ushuru utakaotozwa na Halmashauri utalipwa kwa 

Halmashauri au Wakala wake ambaye atatoa stakabadhi ya malipo 

Wajibu wa 

kulipa Ada 

na Ushuru 

5. -(1)Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada na  Ushuru 

kuhakikisha kwamba analipa Ada na Ushuru kwa viwango vilivyoainishwa 

kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

 (2) Muda wa kukusanya utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili  kamili 

asubuhi mpaka saa kumi na mbili jioni. 

 (3) Malipo ya Ada na Ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi 

kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri/ Wakala na 

mlipa Ada na ushuru 

 (4) Malipo ya Ada na Ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa 

stakabadhi kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.   

Uteuzi na 

Wajibu wa 

Wakala 

6. -(1)Halmashauri ina Mamlaka ya kumteua mtu binafsi, kampuni, Asasi 

au Taasisi kukusanya Ada na Ushuru kwa niaba yake. 

 (2) Wakala aliyeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa na  wajibu 

wa- 

(a) kukusanya na kupokea Ada na Ushuru kwa  
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niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 

kiwango kilichoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(b) kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika kukusanya kwa 

kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala; 

(c) Wakala aliyeteuliwa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atatakiwa kweka dhamana ya kusanyo la mwezi mmoja kabla 

ya kusaini Mkataba.  

(d) Kusanyo la mwezi mmoja lililowekwa dhamana na wakala 

litarejeshwa mwisho wa mwaka wa fedha unahusika na 

Mkataba.  

(e) Kuilipa Halmashauri kiwango cha uwakala kilichokubaliwa 

katika mkataba siku tano (5) kabla ya tarehe ya kuanza 

uwakala Kwa kila mwezi; 

(f) kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye atakiuka 

masharti ya Sheria Ndogo hizi; 

 

Makosa na 

Adhabu 

7. Itakuwa ni kosa kwa- 

 (1) Kwa Wakala;- 

 (a) Atakusanya Ada na Ushuru bila kibali cha maandishi au 

mkataba toka kwa Halmashauri; 

 

 

(b) Atajaribu au atakusanya ada na ushuru kwa kiwango tofauti na 

kilichotajwa na Sheria Ndogo hizi; 

 (c) Atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu ya kiwango 

cha Ada na Ushuru alichokubaliwa katika mkataba; 
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(2) Kwa yeyote;- 

 (a) Atashindwa, atadharau, au atakaidi/ Atakataa kulipa Ada na 

Ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa  na Halmashauri  

kuhusiana na ulipaji wa Ada na Ushuru chini ya Sheria Ndogo 

hizi; 

(b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa 

kulipa Ada na Ushuru; 

(c) Atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha utengenezaji, au 

atatunza nyaraka za uongo kwa nia ya kujipatia manufaa 

yatokanayo na ukusanyaji wa Ada na Ushuru mbalimbali ndani 

ya Halmashauri; 

(d) Kwa makusudi huku akijua ni kosa atatoa taarifa za uongo kwa 

Halmashauri, au Atashindwa au kutoa taarifa zitakazohitajika 

na halmashauri; 

(e) atashindwa kuweka Kumbukumbu, Vitabu, Hesabu, au 

maelezo yoyote yatakayohitajika Halmashauri; Na 

(f) Atamzuia Afisa Muidhiwa au Wakala kutekeleza majukumu 

yake.  

(g) Atakayevunja masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

 

 Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi 

shilingi hamsini elfu (50,000/=) au kutumikia kifungo kisichozidi miezi kumi 

na mbili (12) jela au adhabu zote mbili kwa pamoja. 
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Kufifilisha 

kosa 

8. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyozidi shilingi elfu 

hamsini (50,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali 

kulipa faini papo kwa papo. 

Tangazo la 

Serikali Na. 

107/ 2004 

9. Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Rombo (Ada na Ushuru) 

za Mwaka 2004 Tangazo la Serikali Na. 107 la tarehe 16/04/2004 zimefutwa 

na Sheria Ndogo hizi. 

            

---------------- 

JEDWALI LA KWANZA 

---------------- 

(Yameundwa Chini ya Kifungu cha 4 (1)) 

 

----------------- 

SEHEMU I 

---------------- 

Ada ya Kukodi Mali za Halmashauri 

 

Na. Huduma Kiwango 

(i)  Kukodi ukumbi wa Halmashauri kwa ajili ya Mikutano/ 

Vikao na Sherehe 

Kwa mujibu wa Mkataba 

(ii)  Kukodi Gari: Magari madogo  Kwa mujibu wa Mkataba 

Magari makubwa  Kwa mujibu wa Mkataba 

(iii)  Mitambo (Trekta, Total station, Vifaa vya GPS na 

kadhalika) 

Kwa mujibu wa Mkataba 

(iv)  
Vibanda kuzunguka Kituo cha Basi, Sokoni, na Gardern  

Square  

6,000/= kwa Mwezi 

(v)  Kizimba sokoni 6,000/= kwa Mwezi 
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----------------- 

SEHEMU II 

---------------- 

Ada na Ushuru wa Mazao Mchanganyiko 

 

Na. Zao Kiwango 
(i)  Kahawa 5% ya bei ya kununulia 

(ii)  Viazi 5% ya Bei ya kununulia 

(iii)  Vitunguu maji/Matunda/Karoti/Kabichi/ Nyanya 5% ya Bei ya kununulia 
(iv)  Maharage/ Karanga/Choroko/ Mchele 5% ya Bei ya kununulia 
(v)  Vitunguu saumu  5% ya Bei ya kununulia 
(vi)  Mahindi/Alizeti/Uwele/Mtama/Mpunga/ Mihogo 5% ya Bei ya kununulia 
(vii)  Sangara, Sato, Dagaa, Mabondo na Samaki wengine 5% ya bei ya soko kwa kilo 

 

----------------- 

SEHEMU III 

---------------- 

Ada ya huduma za Machinjio, na Ukaguzi wa Nyama 

 

Na. Ada/Ushuru  Kiwango 

(i)  Kila Ng’ombe atakayechinjwa 2,000/=   

(ii)  Kila Kondoo, Mbuzi na Nguruwe atakayechinjwa 1,000/=  

 

----------------- 

SEHEMU IV 

---------------- 

Ushuru wa Madini ya Ujenzi 

 

Na. Uzito wa gari Kiwango 

(i)  Maombi ya kibali cha kuchimba Madini ya ujenzi 3,000/= kwa kila kibali 

(ii)  Madini ya ujenzi tani 1 hadi 3 3,000/= kwa kila safari 

(iii) Madini ya ujenzi tani 3 hadi 7 5,000/= kwa kila safari 

(iv)  kila tani itakayoongezeka 1000/=  
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----------------- 

SEHEMU V 

----------------- 

Ada na Ushuru wa Stendi na Maegesho kwa Maeneo Yaliyotengwa 

 

Na. Chombo cha usafiri Ushuru wa maegesho 

(i)  Pikipiki/ Bajaji za iliyosajiliwa kwa Biashara katika 

maeneo yaliyotengwa 

300/= kwa siku 

(ii)  Teksi 500/= kwa siku 

(iii)  Lori chini ya tani 7/ Pick up/ Basi dogo 1,000/= kwa siku 

(iv)  Lori zaidi ya Tani 7/ Basi kubwa 2,000/= kwa siku 

(v)  Magari mengine yasiyo ya biashara 500/=kwa siku 

(vi)  Ushuru wa kituo cha mabasi/stendi 

(i) Mabasi  makubwa zaidi ya abiria 25  

(ii) Mabasi yanayobeba abiria chini ya 25 

 

2,000/= kwa siku  

1,000/= kwa siku  

 

 

----------------- 

SEHEMU VI 

----------------- 

Ada ya Usajili wa vyombo vya usafiri 

 

Na.  Chombo cha usafiri Kiwango 

 

(i)  Texi 40,000/= kwa Mwaka 

(ii)  Pikipiki za Biashara (Boda Boda) 20, 000/= kwa Mwaka 

(iii) Bajaji 30,000/= kwa Mwaka 

 

----------------- 

SEHEMU VII 

----------------- 

Ada ya Matangazo ya Biashara  

 

 Aina ya tangazo Kiwango 

 

(i) Maombi ya kuweka mabango ya 

Biashara/kuchora 

3,000/= kwa maombi 

(ii) Matangazo yanayong’aa 5,000/= kwa Mita Moja ya Mraba kwa  Mwaka 

(iii) Matangazo yasiyong’aa 3,000/= kwa Mita moja ya Mraba kwa Mwaka 

(iv) Tangazo kwenye kuta za nyumba 

(Lisilongaa)  

2,000/= Kwa Mita Moja ya Mraba kwa Mwaka 

(v) Kwenye kuta za nyumba (Linalongaa) 1,000/= Kwa Mita Moja ya Mraba kwa Mwaka 

(vi) Kwa kutumia kitambaa 5,000/= Kwa mwezi/ tukio 
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(vii) 

 

Vipaza Sauti/ Magari na Promosheni 

 

20,000/= kwa kibali  

 

----------------- 

SEHEMU VIII 

----------------- 

Ada ya Upimaji wa Ardhi  na Vibali vya Ujenzi 

 

A.  Ada ya Kibali cha Ujenzi/ Upimaji 

 

Kiwango 

(i) Mnara wa simu 500,000/=  

(ii) Ujazo wa Chini (Low Density) 40,000/= 

(iii)Ujazo wa Kati (Medium Density) 30,000/= 

(iv) Ujazo wa Juu (High Density) 20,000/= 

(v) Majengo ya Biashara/ Viwanda /Maghala na 

Bohari. 

150/= kwa Mita moja ya Mraba  

(vi) Ghorofa   400/= kwa kila Mita moja ya Mraba 

 

B.  Ada ya upimaji wa kiwanja  

 

Kiwango 

(i) Ukaguzi wa ramani 5000/= kwa kila ramani 

(ii) Kiwanja cha Makazi 2,000/= kwa Mita moja ya Mraba 

(iii)Kiwanja cha Biashara. 3,000/= kwa Mita moja ya Mraba 

 

----------------- 

SEHEMU IX 

----------------- 

Ada ya Mazao ya Misitu 

 

Na.                 Zao kiwango 

(i)  Magogo na mbao                5% ya Bei ya kuuzia 

(ii)  Kuni na mabanzi     300/= kwa mita za ujazo 

(iii) Mkaa                      2,000/= kwa Gunia 

----------------- 

SEHEMU X 

----------------- 

Ada na Ushuru wa Huduma Nyingine 

Na.                            Huduma                                                                          Kiwango 

i. Kupima afya kwa wahudumu wa Baa, Hotelini na migahawa           5,000/= kwa kila baada ya miezi (6) 

ii. Ushuru wa kuhifdhi wanyama waliokamatwa kwa kuzurura ovyo    2,000/= kwa kila siku. 

        Mjini. 
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iii. Ushuru na kodi ya huduma taasis za kibiashara na makampuni 

                                  (1). Posta                                     0.3% ya mapato kwa mwaka. 

                                  (2) Benki                                     0.3% ya mapato kwa mwaka. 

                                  (3).Minara ya Simu                     0.3% ya mapato kwa mwaka.                                  

iv. Kibali cha kusafirisha Mifugo nje ya Halmashauri. 

(1) Ngo’mbe/punda                     1,000/= kwa kila mfugo. 

(2)  Mbuzi/kondoo                      500/= kwa kila mfugo. 

v. Kuzalisha Mifugo kwa njia ya mrija                                                      1,000/= kwa kila mfugo.                     

 

 

JEDWALI LA PILI 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

 

(Chini ya kifungu cha 8) 

 

Mimi …………………… nakiri mbele ya ………….ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri 

ya Wilaya ya Rombo, kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi ……. Mwaka …… nilitenda kosa la 

kukiuka Masharti ya Kifungu cha …… cha Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Rombo (Ada 

na Ushuru) za Mwaka 2014.  

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurgenzi Mtendaji wa Halmashauri, Niko tayari kulipa kiasi cha Ada/ 

Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA

 HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe…………. ya Mwezi…………  Mwaka ………………….  

 

Jina………………………………..  Saini……………………………………. 

 

Mbele ya : 

 

Jina: …………………….…        Cheo: ………………………  Saini: ………………… 


