
1:O MWONGOZOWA KUTOA NA KUSAJILI HATI ZA HAKIMILKI

YA KIMILA
1:1 UTANGULIZIz

Sheria ya Ardhi ya Vijiji (Sura ya ll4) na Kanuni zake 2a2001 zimetungwa ili kusimamia

fudhi ya Kijiji. Sheria na Kanuni hizi zimetoa masharti na taratibu mbalimbali zikiwemo za

kuandaa na kusajili HatizaHakimiliki ya Kimila, fungu La25.

1:2 SIFA ZAId.ATI YA IIAKIMILIKI YA KIMILA
1. HatiyaHakimilki ya Kimila inatolewa na Halmashauri ya Kijiji kwa raia, kikundi cha

raia au chombo kinachotambulika kisheria, chenye wajumbe au wabia ambao ni raia

waTarzania.

Z. Kwa mujibu wa sheria, mila na desturi za raia wa Tanzania, ili mradi sheria na

desturi htzo za kimila haziwabagui wanawake, walemavu, watoto au kundi lolote

katika jamii Ya wanakijiji.

3. Ndani Ya Ardhi Ya Kijiji.

4. Ndani ya Ardhi ya Hifadhi baada ya mawasiliano na makubaliano na mamlaka ya

hifadhi husika.

5. Kwa muda usio na kikomo kwa wanakijiji na muda maalumu kwa wasio wanakijiji.

. Hati ya Hakimiliki ya Kimila ina nguvu sawa na Hatimiliki zinazotolewa na Kamishna wa

Ardhi.

Hati ya Hakirnilki ya.Kimila haitatolewa kwa mtu yeyote, kikundi cha watu, au taasisi ya

ii i;.; ;.,kijiji isipokuwai:a1r:h2di,:pale'ambapo maslahi na mipaka ya ardhi hiyo yatakapokuwa

:....'yameamuliwakamaitakavyofafanuliwakatikafungula48.

1.:3 UTARATIBU WA KUANDAA HATI ZAHAKIMILIKI YA KIMILA

KATIKA ARDHI YA KIJIJI.
Hatua zifiatazo zinapaswa kuzingatiwa wakati wa kuandaa Hati ya Hakimiliki ya Kimila

1:3:1 Kutoa Elimu Ya Sheria za Ardhi

, Z. Lengo la elimu ni kuelimisha jamii juu ya sheria na mabadiliko ya utawala na

usimamizi wa masuala Ya ardhi'

3. Sambamba na utoaji wa elimu, halmashauri itahimiza ujenzi wa Masjala za Ardhi ya

Kijiji.
: .4. Halmashauri ya Wilaya inapaswa kuwa na Masjala ya Ardhi ya Wilaya kwa ajili ya

utunzaji wa kumbukumbu na usajili wa Hati za Hakimillki zaKimila



lz3:2 Kupima Mipaka ya Vijiji.

1. Halmashauri ya Wilaya itapima mipaka ya vijiji vyote visivyokuwa na migogoro ya

mipaka.

2. Vijiji vilivyopimwa mipaka vitaandaliwa Vyeti vya Ardhi ya Kijiji na kuandikishwa

katika Daftari la Vyeti vya Ardhi ya Kijiji la Wilaya.

I:4 KUAMUA/KUHAKIKI MASLAHI KATIKA ARDHI.
Uamuzi/Uhakiki wa maslahi katika Ardhi ya Kijiji unaweza kufanyika kwa njia mbili.

lz4zl Uamuzi/Uhakiki wa Kijiji Kizima/Sehemu ya Ardhi ya Kijiji (Systematic/Village

Adjudication)

Timu ya Wilaya ya Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi (PLUM) ikishirikiana na Timu ya

UamuziAJhakiki Ngazi ya Kijiji itahakiki maslahi kwa mpangilio katika kila kipande cha

ardhi na kutoa namba ya Utambulisho wa Kipande cha Ardhi (UKA) kwa kila mmiliki.

1. Vipande vyenye migogoro havitahakikiwa mpaka migogoro hiyo itakapotatuliwa na

Kamati yaUamuziAJhakiki Ngazi ya Kijiji.

2. Fomu Na. 18 & 50 italazwa maelezo ya mwombaji, kusainiwa na mwombaji,

Mwenyekiti wa Kijiji, Afisa Mtendaji wa Kijiji na Wajumbe wa Kamati ya

UamuziAlhakiki Ngazi ya Kijiji.

3. Mwombaji atapigwa picha na kumbukumbu zitakazokusanywa zitaturl:rika kuandaa

Hati za Hakimiliki ya Kimila.

l:422 Uamuzi/Uhakiki wa Eneo Maalum (Sports Adjudication), ,,: j.i ,,,, : 
l

1. UamuziAJhakiki'wa Maslahi kwa mtu mmoja mmoja au kikundi cha watu, utafanprys

na Halmashauri ya Kijiji kwa kuteua wajumbe watatu miongoni mwao na majirani

wanaopakana na mwombaj i.

2. Mwombaji atajaza Fomu Na. 18 &. 44 na kusaini, pia itasainiwa na Mwenyekiti wa

Krjrji, Afisa,Mtendaji wa Kijiji na Wajumbe watatu wa Halmashauri ya Kijiji
waliohusika katika kufanya uamuzi/uhakiki.

3. Mwombaji,atapigwa picha na kumbukumbu zitakazokusanywa zitatumika kuandaa

Hati ya Hakimiliki ya Kimila.

1:5 Maandalizi, Utoaji na Usajili wa Hati za Hakimiliki ya Kimila.

1. Wataalam wa Ardhi katika Halmashauri ya Wilaya ( Afisa Ardhi na Mrasimu Ramani

, mwenye taaluma ya GIS) wataandaa nakala tatu (3) zaHati za Hakimiliki ya Kimila.



2. Maelezo yaliyopo katika fomu Na. 18 & 44 au 18 & 50, picha ya mwombaji na

mchoro wa kipande cha ardhi husika vitatumika katika kuandaa hati.

3. Maandaliziya hati yatafanywa kwa kutumia karatasi maalum (crested paper).

4, Nakala tatu (3) zahati zilizoandaliwa zitasainiwa na mwombaji, Mwenyekiti wa Kijiji

na Afisa Mtendaji wa Krjrji na zitagongwa lakiri/muhuri wa duara wa

Halmashauri ya Kijiji na lakiri ya Halmashauri ya Wilaya na kusajiliwa na Afisa

Ardhi Mteule.5 Baada ya usajili nakala moja ya mmiliki itawekewa karatasi laini

(lamination porch).

5. Hati zitakazoandaliwa kwa ajili ya taasisi iliyosajiliwa kisheria, itasainiwa na viongozi

wawili wa taasisi hiyo walioteuliwa na kugongwa lakiri ya taasisi husika.

6. Hati iliyosajiliwa na Afisa fudhi Mteule inayobaki na kutunzwa katika Masjala ya

Ardhi ya Wilaya itagongwa muhuri maalum (counterpart (W)) na itakayotunzwa

katika Masjala ya Ardhi ya Kijiji itagongwa muhuri maalum (counterpart (V)).
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