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YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI UBAA WILAYA YA ROMBO 
MKOA WA KILIMANJARO MWAKA 2021

1.0   UTANGULIZI
Ninafurahi kukuarifu kwamba  umechanguliwa  kujiunga  na kidato cha  kwanza  katika  shule hii mwaka 2021. Shule ya  sekondari  Ubaa  ipo  umbali wa km 03 Magharibi kutoka mji mkuu wa Halmashauri ya wilaya ya Rombo. Muhula  wa  kwanza  masomo unaanza  tarehe  11/01/2021 unatakiwa  kuripoti shuleni  kuanzia  tarehe 11/01/2021 na mwisho wa  kuripoti ni tarehe22/01/2021

1. MADHUMUNI YA ELIMU YA SEKONDARI
Kumpatia mwanafunzi ujuzi , maarifa na maadili ambayo yatamwezesha kuchukua nafasi yake katika kulitumikia Taifa lake na kumwezesha kupata mapato halali kwa kazi atakayofanya na kumfanya kuwa raia mwema. Pia elimu hii inamuandalia njia ya kupenya na kuingia kwenye dunia ya sasa yenye mabadiliko mengi ya Sayansi , Teknolojia na Utandawazi.

MASOMO ATAKAYOFUNDISHWA
i)Uraia(Civics)
ii) Swahili (Kiswahili)
iii) Kiingereza (English)
iv) Historia(History)
v) Biolojia (Biology)
vi) Hisabati(Basic Mathematics)
vii) Kemia (Chemistry)
viii) Jiografia (Geography)
ix)Fizikia (Physics)

02.  SARE ZA SHULE
 
  a)WAVULANA
  i) Suruali mbili ndefu za kitambaa cha rangi ya  nyeusi  (estem grade1) kitakachooneshwa siku ya kikao. Suruali iwe na upana wa kutosha ukishona ya kubana (modo) mzazi atawajibika kushona suruali nyingine.
  ii) Mashati meupe mawili ya kitambaa cha tetroni mikono mifupi (tomato)
  iii) Sweta rangi ya  nyeusi  (special ya dukani)isiyofumuka kirahisi.
  iv) Tisheti  darkblue yenye kola (form six) iwe na nembo ya shule 
  v) Track suit nyeusi na raba nyeupe kwa ajili ya michezo    
  vi)Viatu anavyotakiwa kuvaa shuleni ni viatu vyeusi vya ngozi vyenye kisigino
       Kifupi vya kufunga na gidamu havitakiwi kuwa na mapambo yoyote
vii) Soksi  nyeusi.
viii) Sample ya kitambaa imeambatishwa .
ix)Tai ndefu yenye mistari nyeusi na rangi nyeupe.  

b)WASICHANA
              i) Sketi  mbili za kitambaa cha rangi ya nyeusi (estem grade1) . Ishonwe ndefu ya kukaribia kufikia kwenye kifundo cha mguu. Endapo haitakaribia kufika kwenye kifundo cha mguu, mzazi atalazimika kushona sketi nyingine.
   ii) Blauzi mbili nyeupe za kitambaa cha tetroni, mikono mifupi (tomato).
   iii) Sweta rangi ya nyeusi (special ya dukani)isiyofumuka kirahisi.
   iv) Tisheti dark blue yenye kola (form six).
   v) Track suit –nyeusi na raba  nyeupe kwa ajili ya michezo.
   vi)  Viatu anavyotakiwa kuvaa shuleni ni viatu vyeusi vya ngozi vyenye kisigino
       Kifupi vya kufunga na gidamu havitakiwi kuwa na mapambo yoyote
vii) Soksi nyeupe zenye weusi kwenye kisigino.
viii)Sample ya kitambaa imeambatishwa.
ix) Tai ndefu yenye mistari ya nyeusi na rangi nyeupe.
 

UVAAJI WA SARE ZA SHULE
i)   Ni lazima mwanafunzi awe msafi wa mwili na mavazi.
ii)  Sare ya shule ni lazima ivaliwe wakati wote mwanafunzi awapo shuleni na
       wakati wowote atakapohitajika kuvaa akiwa nje ya shule.
 iii)  Mashati na Blauzi ni lazima yachomekewe na vishikizo vyote viwepo na
        kufungwa.
iv) Viatu anavyotakiwa kuvaa shuleni ni viatu vyeusi vya ngozi vyenye kisigino
       Kifupi vya kufunga na gidamu havitakiwi kuwa na mapambo yoyote,viatu vivaliwe na soksi.

 03. VIFAA ANAVYOTAKIWA KUJA NAVYO SIKU YA KUFUNGUA:
  i) Madaftari makubwa (Counter books) 09.
  ii) Kofa(compas) moja, kalamu za wino(mweusi/blue), penseli, ufutio na  rula.
  iii)Ufagio 01 wa chelewa.
  iv)Ndoo kubwa 1.
v) Daftari ndogo tisa kwa ajili ya majaribio ya kila wiki.

SHERIA NA KANUNI ZA SHULE.
A.  HESHIMA NA UTII
  (i) Ni lazima kila mwanafunzi atii viongozi wote kuanzia walimu, wafanyakazi wasio walimu,
       viranja na wale wote wanaomzidi umri.
 (ii) Ni lazima mwanafunzi asimame na kusalimu viongozi,  wakuu na wote	
       waliomzidi umri.
(iii) Ni lazima kila mwanafunzi aitikie mara moja na kukimbilia mahali anapotakiwa
       wakati asikiapo kengele au wito mwingine wowote ule.
 (iv) Ni lazima kila mwanafunzi atii maagizo kwanza kabla ya kujenga hoja mfano hairuhusiwi 
        mwanafunzi kugoma adhabu iliyotolewa na kiranja, mwalimu au kiongozi mwingine mwenye mamlaka.
(v)Kushiriki kwa makini katika kujisomea jioni (preparation).

B.  MAHUDHURIO NA KUWAHI     
i) Ni lazima mwanafunzi awepo shuleni muda wote anapotakiwa. Muda wa kufika shuleni ni 
    Saa1:00 Asubuhi na kumalizika saa 10:30 jioni.
ii) Ni lazima kila mwanafunzi ahudhurie na kushiriki katika vipindi vyote ndani na
     nje ya darasa. 
iii) Iwapo mwanafunzi ameshauriwa kutokufanya kazi fulani kwa sababu za kiafya 
      UTHIBITISHO wa daktari wa hospitali ya serikali unahitajika.
iv) Mwanafunzi akikosa shule bila sababu atachukuliwa hatua za kinidhamu ikiwa ni pamoja 
     na kusimamishwa masomo.
V)Endapo kuna sababu ya msingi mzazi/mlezi afike shuleni kwa taarifa na si vinginevyo.

C.  MWANAFUNZI HARUHUSIWI
 a)  Kufuga ndevu.
 b)  Kufuga kucha au kuzipaka rangi
 c)  Kupaka  rangi nywele , macho ,mdomo, kucha na kupaka poda.
 d)  Kusuka au kukaanga nywele (kuweka nywele dawa).
 e)  Kuvaa kilemba, kofia, hereni, mkufu, vipuli, pete, mapambo, mbalimbali.
 f)  Kuwa na nywele  ndefu /kunyoa nywele zote (kipara).
 g)  Kutembea ofisi za walimu, stoo za shule, jikoni, Maabara pamoja na nyumba za 
       watumishi bila ruhusa   au kibali maalumu.
h)  Kutoka nje ya mipaka ya shule bila ruhusa. Ruhusa itatolewa na mwalimu wa zamu  
       kwa  kupewa kibali maalumu.
i)   Kuwa na simu ya mkononi. (ikikamatwa haitarudishwa kwa mwanafunzi wala
        mzazi.)
j)  Kuvaa sketi fupi, skin tight ndefu inayoonekana chini ya sketi, nguo,viatu visivyokuwa
     sare ya shule,mikanda yenye mapambo mbalimbali na bakoli kubwa 
     ikikamatwa   itachukuliwa na havitarudishwa.
k) Kuvaa suruali mlegezo au suruali ya kubana/ sketi chini zaidi au juu zaidi ya kiuno.
l) Kushiriki katika mahusiano yoyote yasiyofaa ndani na nje ya shule

D.   LUGHA YA MAWASILIANO
  i)  Lugha ya mawasiliano shuleni ni Kiingereza  tu isipokuwa katika somo la Kiswahili
        na Dini ikibidi. Wanafunzi watawasiliana na watu wengine kwa lugha ya Kiswahili ikibidi. 
 ii)  Lugha chafu ya MATUSI HAIRUHUSIWI shuleni.

 E.   USAFI WA MAZINGIRA
  i)  Ni wajibu wa kila mwanafunzi kuweka eneo na majengo ya shule
       katika hali ya usafi.
 ii)  Vyombo na ukumbi wa chakula ni lazima viwe safi na vitumiwe ipasavyo.
 iii)  Uchafu, takataka ni lazima zitupwe jalalani.

F. MICHEZO
Ni lazima mwanafunzi ashiriki katika michezo inayo fanyika shuleni.  Hivyo awe
            na nguo za michezo kama viatu (raba nyeupe) T-shirt darkblue, Bukta na track Suit
            nyeusi.

04.  MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA KUFUKUZWA SHULE;
1.   Wizi.
2.   Ulevi wa pombe na madawa ya kulevya Uvutaji bangi/Sigara, cocaine/mirungi, ugoro na kucheza 
       madongoro.
3.  Kutoheshimu alama za Taifa kama vile Bendera ya Taifa, Picha ya Rais ya Jamuhuri ya muungano wa Tanzania na Makamu wake, Fedha ya Tanzania n.k.
4.  Uasherati , Ubakaji, ulawiti na ushoga.
5.   Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.
6.  Kupata mimba au kusababisha mimba ndani na nje ya shule.
7. Kutoa mimba au kujaribu kufanya hivyo.
8. Kuoa au Kuolewa.
9. Kukataa adhabu iliyotolewa na uongozi wa Shule.
10.  Kupigana au Kumshambulia mtu yeyote au kuzomea au lugha ya matusi.
11.   Kutohudhuria masomo.
12.  Utoro wa muda mrefu.
13. Kugoma kuchochea au kuvuruga amani na usalama wa watu shuleni.
14. Kukataa kufanya Mazoezi na Mitihani.
15. Mwanafunzi kuwa na simu ya mkononi awapo shuleni au “SIM CARD”
16. Makosa ya jinai.

N.B i) Hakikisha kuwa mwanao anapimwa afya yake na kujaza fomu “APPENDEX B”
            Fomu hiyo iletwe shuleni siku ya kuripoti.
      ii) Fomu “APENDEX A” ijazwe na Mzazi/ Mlezi na mtoto mwenyewe na kuletwa 
       shuleni. Fomu hiyo ni ya maelekezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba   wa   
       kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai.

NAKUTAKIA MAANDALIZI NA MALEZI MEMA.

Karibu sana Ubaa Sekondari
MOTTO WETU NI   "ELIMU NI MWANGA KWA MAFANIKIO YA BAADAYE"
……………………
JULIETHA N.SWAI
MKUU WA SHULE
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