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OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA ROMBO

SHULE YA SEKONDARI NGALEKU
S.L.P. 130
MKUU ROMBO

Kumb. Na. NGSS/1S/10/17 TAREHE: 14/12/2020
1

Mzazi/Mlezi/Mfadhili wa

BT LB s E NN Al S A s s w T by s v s Uy iy

D S

.....

1.0

20

.......................................

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI NGALEKU WILAYA YA
ROMBO MKOA WA KILIMANJARO MWAKA 2021

Utangulizi

Ninayo furaha kukuarifu kwamba mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha KWANZA katika Shule

ya Sekondari Ngaleku mwaka 2021. Shule ya Sekondari NGALEKU iko katika kijiji cha Ubetu, Tarafa ya

Usseri, Wilaya ya Rombo, Mkoa wa Kilimanjaro umbali wa kilometa moja kutoka barabara ya lami ya

Moshi - Tarakea. Muhula wa kwanza wa masomo unaanza tarche 11/01/2021 na mwisho wa kuripoti ni

tarehe 18/01/2021 ndani ya siku saba.

Mambo muhimu ya Kuzingatia
Shule hii ni ya kutwa, yaani wanafunzi wanasoma na kurudi nyumbani kwao; kwa hiyo

mzazi/mlezi lazima kuzingatia yafuatayo:

- Kwamba mwanao anapata mahali pazuri pa kulala na penye usalama wakati wote akiwa anasoma
hapa.

- Jukumu la kuwalea wanafunzi ni letu sote — walimu na wazazi/walezi. Mzazi/mlezi unapoitwa
shuleni kuhusu tabia, mwenendo na maendeleo ya mwanao tafadhali FIKA mara moja. Kushindwa
kuitikia wito wa shule kunaweza kumsababishia mwanao kurudishwa nyumbani hadi utakapoitikia
wito.

- Mwanafunzi akishaingia shuleni atalazimika kushiriki katika shughuli zote za shule bila kujali
matakwa ya mzazi/mlezi. Kama mzazi/mlezi atamzuia mwanae kushiriki katika shughuli yoyote ya
shule, mwanae anaweza kuondolewa shuleni.

- Mzazi/mlezi toa taarifa shuleni haraka iwapo mwanao ameshindwa kuhudhuria shule.

- Adhabu zitakazotolewa kwa wanafunzi wakosaji ziheshimiwe na zisiingiliwe na wazazi/walezi.

- Pamoja na kwamba mwanao atalala nyumbani (nje ya shule), bado atahesabika ni mwanafunzi wa
shule hii mpaka amalizapo masomo. Uongozi wa Shule hautasita kumchukulia hatua mwanao kwa
kitendo chochote cha utovu wa nidhamu hata kama kimefanyka nje ya shule. Mwanao atabaki
kuwa ni mwanafunzi WAKATI WOTE, akiwa shuleni au nyumbani kwako.

2.1 Sare za Shule
2.1.1 Wavulana
(i)  Sare ya shule hii kwa wavulana ni suruali mbili za rangi ya “KIJANI KIBICHI” zenye
marinda mawili na ziwe zimepindwa kwa chini yaani zwe na “Turn up” na zisibane miguuni
(upana miguuni usipungue inchi 15.
(i)  Mashati mawili meupe ya mikono mifupi ya urefu wa kutosha kuchomekea
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(iii) Viatu vye.usi' vya ngozi vya kufunga na kamba vyenye soli fupi. (Raba mabuti au viatu vya wazi’
haviruhusiwi.

(iv)  Soksi nyeusi jozi mbili au zaidi :
(v) Mkanda wa uvalia suruali ni mweusi wa ngozi
(vi) Sareya michezo ni viatu vya raba, bukta moja ya rangi ya bluu, fulana (T-shirt) ya rangi ya bluu

2.1.2 Wasichana _ g

(i) Sare ya shule hii kwa wasichana ni sketi mbili za rangi ya “KIJANI KIBICHI” zenye urefu wa
kutosha ] L b o

(ii) Mashati mawili meupe ya mlkono mifupi

(iii) Viatu vya vyeusi vya ngozi vya kufunga na kamba vyenye soli fupi. (Raba, “sendo” au viatu vya wazi
haviruhusiwi).

(iv) Soksi nyeupe jozi mbili au zaidi — zisiwe na mapambo ya aina yoyote

(v) Rangi ya Hijab ifanane na sare ya shule

(vi) Sare ya michezo ni viatu vya raba na traksuti ya bluu,

NB: Ili kuepuka kutofautiana kwa rangi na mitindo ya mishono, sare ya shule yaani mashati, suruali, sketi na
sweta zitashonwa mahali pamoja na mafundi/wazabuni watakaoteuliwa siku ya kikao cha wazazi.

2.2 Vifaa vya masomo
(i)  Daftari 10 kubwa (counter book)
(i)  Daftari 10 ndogo kwa ajili ya mazoezi/majaribio
(iii)  Kalamu za wino wa bluu au mweusi, rula ndefu na penseli
(iv)  Mkebe wa hesabu (Mathematical set).
(v)  Kamusi ya Kiswahili Sanifu na Kamusi ya Kiingereza.
(vi)  Vitabu vinavyohusiana na masomo ya Sekondari.

(vii)  Mfuko (School Bag) kwa ajili ya kubebea daftari, vitabu na vifaa vingine vya masomo.
Mifuko ya aina nyingine hairuhusiwi.

2.3 Vifaa vya chakula
Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa na vifaa vyake mwenyewe vya chakula — sahani, kibakuli, kikombe
na kijiko — visiwe vya plastiki au vya kuvunjika (viwe vya aluminium/bati)

3.0 KABLA YA KUJA HAPA SHULENI UNASHAURIWA KUFANYA YAFUATAYO:

(a) Jaza “Form A’ ya uthibitisho wa afya yako. Fomu hiyo ijazwe na Mganga wa Hospitali Kuu ya Wilaya au
Kituo cha Afya kinachotambulika rasmi na Serikali. C\A}AS\I-\!:»HA RIS\T\ YA MALIPO yA VIPIM O)

(b) Jaza ‘Fomu B’ ya makubaliano ambayo imeambatanishwa.

(c) Jaza ‘Fomu C’ ya maelezo binafsi yamwanafunzi.

(d) Soma sheria za shule ambazo zimeambatanishwa.

(e) Nunua vifaa vyote vya shule ambavyo vimeainishwa.

(f) Fomu zote ziletwe shuleni siku ya kuripoti

(g) Mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni akiwa na mzazi/mlezi wake

4.0 MAKOSA YATAKAOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE
(a) Wizi
(b) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro
(c) Kugoma na kuhamasisha mgomo
(d) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla
(e) Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au na mtu yeyote yule

(f) Kunyoa nywele kwa mtindo usiokubalika. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi
wakati wote wawapo shuleni

(2) Kufuga ndevu

(h) Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya madawa ya kulevya
(i) Uvutaji wa sigara

() Uasherati, uhusiano wa jinsia moja, kuoa au kuolewa
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SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Namba 25 ya mwaka 1978. Aidha inazingatia mingozo yote inayotolewa
na Wizara yer?ye.dhar.nana ya Elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia sheria, taratibu na kanuni zote zilizootodheshwa hapa chini
pamoja na nyingine zutakgzofafanuhwa kw_ako baac{a ya kuripoti shuleni. Zote hizi zinalenga katika malezi na madhumuni ya
kumwezesha mwanafunzi kuwepo sh.qlenl kwa mujibu wa maadili ya Taifa. Kila mwanafunzi anatakiwa kuzisoma kuzielewa {
na kuzitii sheria zote za shule kama .zlllvyo"pamoja na mabadiliko yatakayotokea mara kwa mara

Shuleni ni mahali pa malezi ya vijana; na katika Taifa hili wanafunzi wote ni lazima waoneshe heshima na adabu
kwa wakubwa na viongozi wa aina zote bila kujali kama ni walimu au watu wengine - shuleni au nje ya shule. Aidha
wanafunzi ni lazima wajihesmmu na kuhes_himiana wenyewe kwa wenyewe bila kujali umri, kidato au hali.

Kila mwanafunzi anapaswa kutumia juhudi na maarifa katika shughuli aifanyayo kwa manufaa yake binafsi, shule na
Taifa kwa ujumla. Juhudi ni jitihada katika kufanya kazi na shughuli zote kwa bidii na nguvu; na maarifa ni matumizi mazuri
ya akili katika kutanzua mambo. :

Kila mwanafu[\zi ni lazima azingatie yafuatayo kwa muda wake wote atakaokaa hapa shuleni:

HESHIMA NA ADABU

1. Mwanafunzi ni lazima aoneshe heshima kwa wakubwa na viongozi wote.

2. Mwanafunzi anapozungumza na mkubwa au kiongozi wake ni lazima asimame kwa adabu na awe mtulivu. Ni kosa kwa
qunafunzi kuzungumza na mkubwa wake au kiongozi wa aina yoyote akiwa ameweka mikono mfukoni,
anayumbayumba au kuegemea vitu kama vile meza, kiti au ukuta.

. Kama utakuwa umekaa chini na mkubwa au kiongozi anapita karibu yako ni lazima usimame sawa na kuamkia.

Uwapo darasani na mwalimu au kiongozi mwingine yeyote akaingia, lazima usimame bila makelele na kuamkia.

5. Mwanafunzi anapoitwa na mwalimu au kiongozi yeyote, ni lazima atembee kwa haraka na kwa ukakamavu. Asingojee

kuitwa mara mbilimbili au kufuatwa.

6. Mwanafunzi anatakiwa kuwa mtiifu kwa walimu, wafanyakazi wasio walimu, viranja wa shule na viongozi wake wengine

wote. Ni kosa kwa mwanafunzi kukataa kutekeleza mambo anayoagizwa na viongozi wake.

7. Mwanafunzi anatakiwa kuonesha heshima kwa Chama kinachotawala., Serikali, Wimbo wa Taifa, Nembo ya Taifa

Bendera ya Taifa, picha za viongozi wa Taifa, fedha ya nchi (sarafu na noti) na Wimbo wa Shule.

8 Mwanafunzi anatakiwa awe na heshima katika hadhara za mikutano, madarasani, sehemu za kulia chakula na sehemu

za mikusanyiko rasmi ndani na nje ya shule.

9. Kila mwanafunzi anatakiwa kuwaheshimu viranja wote wa shule waliochaguliwa kwa mujibu wa sheria bila kujali kidato au

umri. Kumdharau au kutomtii kiranja ni kuwadharau walimu waliomkabidhi madaraka na wanafunzi waliomchagua. Viranja

wanafanya kazi kwa niaba ya walimu na kwa ajili ya wanafunzi wote.

~ w

KAZI NA KUWAHI
10. Ni lazima kila mwanafunzi kuwahi katika kila wito unaomhusu.
4. Unatakiwa kuwahi mara zote kufika shuleni na kuzingatia ratiba ya shughuli za kila siku kuhusu vipindi vya taaluma,

kazi za mikono na michezo, na usikose kutekeleza unavyopangiwa.
12. Kila mwanafunzi anatakiwa kuwasili hapa shuleni kwa siku zote za masomo saa 1:00 asubuhi na kuondoka saa

10:30 jioni. Kutoka nje ya mipaka ya shule kabla ya muda huo ni lazima kuwa na kibali cha Mwalimu wa zamu. Hii ni
pamoja na siku nyingine atakazohitajika shuleni kwa mujibu wa ratiba.

13, Kazi ni sehemu ya elimu; kwa hiyo utegaji na uzembe kamwe havitavumiliwa.

14, Kila mwanafunzi anapaswa kutumia juhudi na maarifa katika kila shughuli halali aifanyayo.

15. Kila mwanafunzi ni lazima ashiriki katika masomo na kazi za mikono. Uzembe, utegaji na utoro wakati wa vipindi vya
darasani au kazi za nje/mikono ni kosa kubwa.

16. Wakati wa masomo ikiwa ni pamoja na vipindi vya dini na vipindi vya kujisomea (Private studies), wanafunzi wote
wanatakiwa wawe madarasani mwao bila makelele wala kutembeatembea. Kupiga kelele au kutembeatembea
wakati wa vipindi vya aina hiyo ni kuwanyima wengine haki yao ya kutumia muda waliopewa.

17.  Kujificha mahali popote wakati wengine wakiwa madarasani, kazini, michezoni au mstarini ni makosa.

18. Ni kosa kutofika (kutohudhuria) shuleni siku za masomo, au kuondoka (kutoroka) kabla ya muda uliopangwa.

KUTUNZA VIFAA NA MALI ; : 4
19.  Vifaa vyote vinavyotumiwa hapa shuleni ni MALI YA UMMA. Ni wajibu wa kila mwanafunzi kuhakikisha kwamba

vifaa vyote vya shule vinatumika kwa uangalifu na ubanifu: kwamba haviibiwi, haviharibiwi wala kusambazwa katika
sehemu ambazo si zake. ;
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Ni kosa kwa mwanafunzi kuiba au kuharibu kifaa chochote cha shule au cha mwenzake kama vile kitabu, daftari,
dawati, kiti, meza, ndoo, jembe panga n.k.
Ni kosa kuandika maandshi ya aina yoyote kwenye milango, kuta, madirisha, meza, viti, madawati n.k.

Kila mwanafunzi anatakiwa awe msafi wa mwili wake, mavazi, vifaa vyake anavyotumia, maeneo anamokaa -
shuleni na nyumbani, matendo yake, mwenendo wake, lugha yake na tabia yake kwa ujumia. ' ‘

Ni kosa kwa mwanafunzi kutoshiriki katika shughuli za usafi wa mazingira kama atakavyopangiwa na viongozi na
uongozi wa shule. :

Sare ya shule itavaliwa wakati wote mwanafunzi atokapo nyumbani kuja shuleni na wakati wote mwan_afun2| awapo
katika vipindi shuleni kama ratiba ya kila siku inavyoonesha. Vilevile sare ya shule itavaliwa wakati wa ziara za
kielimu na mikutano rasmi na wakati wa kurudi nyumbani. , :
Uvaaji wa kihuni, mavazi yasiyostahili, kofia, mikufu, hereni, bangili pete, kufuga ndevu, kucha, ku_tumla marashi,
dawa za nywelg, rangi za kucha midomo, nyusi na unyoaji nywele kihuni ni marufuku kwa mwanafunzi. <
Ni kosa kwa mwanafunzi kutupa karatasi, takataka na uchafu mwingine ovyo. Karatasi, takataka na uchafu mwingine
vitupwe jalalani na kuchomwa moto mara moja.

Ni kosa kuona na kupita karatasi, takataka na uchafu mwingine bila kuokota na kupeleka mahali pake na kuchoma.
Ni kosa kwa mwanafunzi yeyote kutoa visingizio vya uongo.

\Wanafunzi hawaruhusiwi kutembelea vilabu vya pombe, majumba ya starehe, wala nyumba za kulala wageni (guest
houses).

Mwanafunzi haruhusiwi kushiriki ulevi wa aina yoyote ile kama vile pombe, bangi, sigara, mirungi na madawa yoyote
ya kulevya. Vilevile hairuhusiwi kufanya biashara ya vitu hivyo.

Ugomvi na matusi ni haramu kwa mwanafunzi — ndani na nje ya shule.

Urafiki wa kimapenzi uwapo mwanafunzi hauruhusiwi.

KUFUKUZWA SHULE (Mwanafunzi atakayepatikana na makosa yafuatayo hatavumiliwa - atafukuzwa shule mara

moja)
33.
34.
35.

36.
37.
38.
39.
40.
41.
42.
43.
44,
45.
46.
47,
48.
49.
50.

Kutohudhuria shuleni kwa muda mrefu (utoro)

Kutoka nje ya shule bila ruhusa — utoro wa vipindi na kazi nyingine za nje.

Kashfa ya aina yoyote kwa Taifa na viongozi wa Taifa kama vile kudharau Bendera ya Taifa na Viongozi wa Chama
Tawala na Serikali.

Wizi wa aina yoyote.

Kuharibu mali ya Shule au ya umma.

Kuoa au kuolewa ukiwa mwanafunzi.

Uasherati na ubakaji.

Kupata mimba au kumpa msichana mimba.

Kutoa mimba, kusaidia kutoa mimba au kujaribu kutoa mimba.

Kupigana au kumpiga mwanafunzi, mlezi, au mwanajumuiya wa shule au jirani.

Kuendesha vikao visivyo halali, kuchochea ghasia au migomo shuleni na nje ya shule au kushiriki katika mgomo
Kufanya/kushiriki maandamano ya aina yoyote bila kibali. 3
Kugoma adhabu.

Ulevi wa aina yoyote — pombe, sigara, bangi, madawa ya kulevya.

Kuendesha magendo au ulanguzi wa aina yoyote ile.

Kucheza kamari,

Kosa lolote |a jinai litakalothibitishwa na polisi na kufikishwa mahakamani.

Kuwa na simu shuleni.

NB: Si lazima kila jambo mwanafunzi aelekezwe. Mwanafunzi anatakiwa kutumia akili na busara kutenda lile li i
jumuiya ya shule na Taifa kwa ujumla. a lile linalokubalika na

{
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e the above named pupil as to his/her fitness to study in this school.
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FORM B

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

HALMASHAURI YA WILAYA YA ROMBO

SHULE YA SEKONDARI NGALEKU
FOMU YA KUKUBALI NAFASI YA KIDATO CHA KWANZA MWAKA 2019

Fomu hii ijazwe na Mzazi/Mlezi pamoja na mwanafunzi aliyechaguliwa kuingia kidato cha
kwanza lfISha mwanafunzi ailete shuleni. (Ithibitishwe na Afisa Mtendaji wa Kata)

O (majina matatu kamili ya

mwanafunzi) kwa hiari yangu mwenyewe ninaikubali nafasi niliyopewa ya kuingia Kidato
cha Kwanza katika Shule ya Sekondari Ngaleku. Nitakuwa tayari kuzifuata sheria zote za
shule wakati wote niwapo shuleni. Kuvunja sheria za shule nitakuwa nimekiuka ahadi hii

ninayotoa na ninastahili kuchukuliwa hatua za kinidhamu zinazostahili.

Sahihi ya Mwanafunzi: ...............coooiiiiiiiiiiiiiei TarEHE: oo oun oo stlilneeasiss
B« oo s oo s eo P ban win ss s ahis e bns oo meion sibens b s Boib 0o nquis nonts (majina matatu
kamili) Mzazi*/MIEZI* WA  ..vuiiiiuiritiiiiiiiiti ettt ettt e e et eastetteseersenrsinsesaneenns

ninaikubali nafasi aliyopewa mtoto wangu na kwamba muda wote awapo shuleni analazimika
kufuata sheria za shule na kuwa mtii kwa walezi wake. Pia nikiwa Mzazi*/Mlezi* wake
ninaahidi kushirikiana na uongozi wa shule katika malezi yake na kwamba nitamlipia

gharama zote zitakazomwezesha kusoma bila kipingamizi wala kisingizio chochote.

SISy AIN ZaziFIVICZI®: . oo cociioee s iene s s s s alois o e o e ez

B RTMORV ARSI BALL . 1o o s idis s s RS0 5E 658 o bmm s pnen s an v s nrbiad Sttt ren p
T A A N A A Afisa Mtendaji Kataya .....................

il b e R R SRR R

ni mzazi*/mlezi* wa mtoto huyu aliyechaguliwa kujiunga Kidato cha Kwanza Shule ya
Sekondari Ngaleku. Nimeshauriana naye kuhusu wajibu wake kwa mwanaye na amekiri
kutimiza wajibu ipasavyo.

Saini ya Afisa Mtendaji Kata: ............cocoeiiniiiiniiiiiniiinineninnn. .. Tarehewss ... oo o

Muhuri:

*Futa isiyohusika
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FOMU C
(FOMU HII IAZWE NA KURUDISHWA SHULENT) *

Uina la mwanafnzi) nimezisoma sheria za shule na kuzielewa na niko tay;ri kuzifuata

o R RS R RS tarche

MAELEZO BINAFSI YA MWANAFUNZI
1. JINA KAMILL...............

2. MAJINA MATATU YA MZAZUMLEZL.......ooocoooovooooooeooeoeoeeoeoeoeeoeeoeeeeoeeseee s sse e oo
3. ANUANI YA NYUMBANI:

@  Kijiji
(i) Kitongoji:

...................
..............................................................................................................................

.....................................................................................................................

4. TAREHE \"A KUZALIWA (mwanafunzi).........cocuvoo...... MAHALI ULIPOZALIWA .....ooomriinnnnnsinsnnnsa:
Vo LR NSRRI TARAFA ... KATA Lvuiinnnsinssessssssissssnnes

5. SHULE YA MSINGI REREECNIRIEIN 151 (643 40 smiviansasnsnsasss sowases o 80 sobeneintsfnonhadinmssiuiimustustassiber s s sb ot

DINI YAKO

..................................................................................................................................................

UTAIFA: MTANZANIA/SI MTANZANIA:
. JAMAA KATIKA FAMILIA YENU

HAVAMEFARIKL .....coooiiinminiinee e e

HAU/AMEFARIKI. ..........ccvimmirnsennnenssnn
(iii) JINA KAMILI LA MLEZI (KAMA HANA MZAZI.......co.ooviiinieiissssesisssissssssessesssessssesssssssssssssnsssasesssssssassssss

PSR USTANDINA IMILETL ..o tnesismgssossensosssssnssassanssarsassasssssstesissssnosssssisisivonssssssoensassressssssasssssossssseasnsssosss s ossinspesss
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