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OFISI YA RAIS – TAMISEMI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA ROMBO 

SHULE YA SEKONDARI MKUU 
SIMU: 0754601392, 0743361063, 0756776067 

 

S.L.P 145, 

MKUU – ROMBO, 

 
Kumb. Na: …………………………….. Tarehe: 15/12/2020 

 
JINA LA MWANAFUNZI ………..………………………………………………….……………..… 

S.L.P………………………………………………. 

…………………………………………………..…….. 

 
YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA MASOMO YA KIDATO CHA KWANZA JANUARI 2021 

 

1.0: UTANGULIZI: 

Ninafurahi kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na masomo ya kidato cha kwanza katika 

shule ya sekondari Mkuu kwa mwaka 2021. 

Shule itafunguliwa tarehe 11/01/2021 na mwisho wa kuripoti ni tarehe 29/01/2021. Aidha siku ya 

kuja kuripoti njoo na mzazi/mlezi wako kwani kutakuwa na fomu maalum ambazo mzazi 

atatakiwa kujaza, pia kutakuwa na kikao cha wazazi /walezi wote wa wanafunzi kidato cha 

kwanza tarehe 13/02/2021 unaombwa kufika bila kukosa . 

 
2.0 : MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA: 

2.1 : Sare za shule 

Kila mwanafunzi anatakiwa kuja na sare ya shule iliyoshonwa vizuri kwa maadili ya mwanafunzi 

awapo shuleni. 

(i) WAVULANA: 

• Suruali mbili (2) rangi “dark – blue” za kufungia kiunoni zilizoshonwa vizuri zenye marinda 
mawili. Angalia kitambaa kilichoambatanishwa. 

▪ Mashati meupe mawili (2) mikono mifupi. 

▪ Viatu vya ngozi nyeusi jozi mbili (2) vya kawaida na viwe vya kamba. 

▪ Soksi aina yoyote nzuri kulingana na viatu vyake. 

▪ T-shirt za shule zinapatikana katika Duka la Shule kwa gharama ya Tshs: 10,000/= kwa 
wale watakaohitaji. 

▪ Mzazi/mlezi mnunulie mwanao sweta rangi ya dark blue yenye shingo ya “V”, aje nayo 
siku ya kuripoti shuleni. 

 
(ii) WASICHANA: 

▪ Ashone sketi mbili (2) rangi ya “dark – blue” kwa urefu unaofika kwenye viatu. Angalia 

kitambaa kilichoambatanishwa. *Mshono – “Rinder box”. 

▪ Shati mbili (2) nyeupe mikono mifupi 

▪ Anunue viatu jozi mbili rangi nyeusi vya kufunga kwa kamba vya kawaida 

▪ Soksi nyeupe ndefu jozi 2 au zaidi.  

▪ Mzazi/mlezi mnunulie mwanao sweta rangi ya dark blue yenye shingo ya “V”, aje nayo 
siku ya kuripoti shuleni  

NB: Kwa wasichana Waislamu wanaruhusiwa kuvaa shati ya mikono mirefu na 
HIJABU nyeupe. Anunuliwe Hijabu hiyo. 

▪ T-shirt za shule zinapatikana katika Duka la Shule kwa gharama ya Tshs: 10,000/= kwa 
wale watakaohitaji. 
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2.2. MAHITAJI YA MWANAFUNZI DARASANI 

▪ Madaftari makubwa yasiyopungua (11) 

▪ Kalamu, pencil, rula, mkebe wa hesabu pamoja na begi la kubebea vitu hivyo. 

▪ Madaftari madogo kumi na moja (11) kwaajili ya mazoezi. 

▪ Karatasi kwa ajili ya mitihani (rim paper plain A4 nyeupe) moja kwa mwaka. 

▪ Mnunulie mwanao vitabu vya kidato cha kwanza hapa ninapendekeza vilivyochapishwa na 

oxford na T.I.E. Aidha vitabu vingine ambavyo vinaendana na muhutasari vitafaa. 

▪ Mnunulie mwanao kamusi (dictionary) ya kiingereza. 

 

2.3: CHAKULA 

Kwa maelekezo ya serikali kila mzazi atamhudumia mtoto wake katika masuala ya chakula. 

Hivyo wazazi mnatakiwa kulipia kiasi cha Tshs. 81,400/= kwa mwaka. Pia unaweza kulipa 

Tshs. 40,700/= kwa mhula kupitia benki ya NMB akaunti namba 40410007859 jina la akaunti 

ni AKAUNTI YA CHAKULA MKUU SEKONDARI. 

 

3.0 : MICHANGO MINGINE 

Vikao vya wazazi vilivyokaa tarehe 15/7/2017 na tarehe 25/01/2020 viliazimia kuchangia 

gharama kwa mwaka kama ifuatavyo:- 

1. Mchango wa walimu wa Sayansi kwa mwaka ni – 14,000/= Akaunti Na. 40410007859. 

2. Mchango wa ujenzi wa bweni kwa mwaka ni– 10,000/= Akaunti Na. 40410007859. 

Jina la Akaunti NMB: AKAUNTI YA CHAKULA MKUU SEKONDARI.  

3. Mchango wa mitihani ya kila wiki kwa mwaka ni – 10,000/= Akaunti Na. 40410019335 

Jina la akaunti: AKAUNTI YA MITIHANI MKUU SEKONDARI 

 

4.0: FOMU MBALIMBALI KWA MZAZI/MLEZI/MWANAFUNZI ZA KUJAZA 

Fomu mbalimbali za kujazwa na mwanafunzi/mzazi/mlezi zimeambatanishwa. 

NB: Hakikisha unamfanyia vipimo mwanafunzi katika hospitali ya serikali kwa kutumia fomu  

iliyoambatanishwa na uwasilishe risiti ya upimaji kutoka katika kituo au hospitali ya serikali  

siku anayoripoti shuleni. 

 
 

5.0 : SHERIA, KANUNI NA TARATIBU ZA SHULE ZIMEAMBATANISHWA 

 
 

Mwisho tunampongeza tena mwanao kwa kuchaguliwa kwake na tunamkaribisha Shule ya Sekondari 
Mkuu. 

 

ASANTE NA KARIBU SANA. 
 
 
 
 

K. MASHIMBA 
MKUU WA SHULE 

 
 

NB: Mzazi/mlezi unatakiwa kufika shuleni kila mara kufuatilia maendeleo ya mwanao kitaaluma na 
nidhamu, kutakua na daftari maalumu la kutunza kumbukumbu kwa wazazi wanaofika. 

http://www.mkuutaaluma.blogspot.com/


3 
www.mkuutaaluma.blogspot.com 

 

( KIAMBATANISHO Na. 1 ) 

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI 

SHERIA ZA SEKONDARI ...................................... (TANZANIA) 

 

1. HESHIMA NA UTII 

(i) Ni lazima kila mwanafunzi atii viongozi wote kuanzia walimu, wafanyakazi, viranja na wale wote 

waliomzidi umri. 

(ii) Ni lazima kila mwanafunzi asimame na kusalimu viongozi na wakuu wote na wote waliomzidi 

umri. 

(iii) Ni lazima kila mwanafunzi aitike mara moja na kukimbilia mahali anapoitwa wakati asikiapo 

kengele au wito mwingine wowote. 

(iv) Ni lazima kila mwanafunzi atii maagizo kwanza kabla ya kujenga hoja. 

 
2. MAHUDHURIO NA KUWAHI 

(i) Ni lazima kila mwanafunzi awepo shuleni muda wote anaotakiwa. 

(ii) Ni lazima kila mwanafunzi ahudhurie na kushiriki katika vipindi vyote ndani na nje ya darasa. 

(iii) Iwapo mwanafunzi ameshauriwa kutofanya kazi Fulani kwa sababu za kiafya, UTHIBITISHO wa 

Daktari wa Hospitali ya Serikali utahikajika. 

(iv) Mwanafunzi akikosa shule kwa zaidi ya siku tatu (3) mfululizo muhula mmoja bila sababu zenye 

kukubalika na shule atachukuliwa hatua za kinidhamu ikiwa ni pamoja ma kusimamishwa 

masomo. 

 
3. UVAAJI WA SARE ZA SHULE 

(i) Ni lazima kila mwanafunzi awe msafi wa mwili na mavazi. 

(ii) Sare ya shule ni lazima ivaliwe wakati wote mwanafunzi awapo shuleni na wakati wowote 

atakapohitajika kuvaa akiwa nje ya shule. 

(iii) Mashati na blauzi ni lazima yachomekewe, vishikizo vyote viwepo na kufungwa. (iv) Nywele ziwe 

fupi na zilizochanwa na nadhifu 

 
4. MWANAFUNZI HARUHUSIWI: 

(a) Kuwa na ndevu 

(b) Kuwa na kucha ndefu 

(c) Kupaka nywele au macho au mdomo rangi 

(d) Kukaanga nywele (kuweka nywele dawa) 

(e) Kuvaa kilemba, kofia, hereni, mkufu, vipuli, pete na mapambomengine mbalimbali. 

 
5. LUGHA YA MAWASILIANO 

(i) Lugha ya mawasiliano shuleni ni Kiingereza tu isipokuwa kwenye somo la Kiswahili na dini ikibidi. 

Wanafunzi watawasiliana na watu wengine kwa lugha ya Kiswahili ikibidi. 

(ii) NI MARUFUKU kwa mwanafunzi kuwasiliana kwa lugha nyingine yoyote. 

(iii) Lugha chafu ya matusi HAIRUHUSIWI shuleni. 

 
6. USAFI WA MAZINGIRA 

(i) Ni wajibu wa kila mwanafunzi kuweka eneo la shule na majengo ya shule katika hali safi. 

(ii) Vyoo na ukumbi wa chakula ni lazima viwe safi na vitumiwe ipasavyo. 

(iii) Uchafu/takataka ni lazima zitupwe jalalani. 
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7. KUTOKA NJE YA MIPAKA YA SHULE 

(i) NI MARUFUKU kwa mwanafunzi kutoka nje ya mipaka ya shule wakati wa masomo au kazi 

nyingine nje ya darasa bila ruhusa. 

Ruhusa itatolewa na mwalimu wa zamu na kuidhinishwa na Mkuu wa shule au makamu mkuu wa 

shule na kupewa kibali maalumu (permission slip) na mara arudipo akirudishe kibali kwa mwalimu 

wa zamu. 

 

(ii) Mwanafunzi awapo shuleni NI MARUFUKU kutembea sehemu zifuatazo bila sababu maalumu: 

(a) Chumba cha walimu (Staff-Room) 

(b) Nyumba za walimu na watumishi wasio walimu. 

(c) Ofisi na Stoo za shule. 

(d) Jikoni. 

(e) Karakana na maabara. 

(f) Sehemu zenye mashamba na mifugo. 

 
8. MICHEZO 

(i) Ni lazima kila mwanafunzi ashiriki katika michezo inayofanyika shuleni. Hivyo awe na nguo za 

michezo kama viatu(raba), T-Shirt na Bukta au “Truck Suit” 

 
9. ADHABU ZINAZOTOLEWA NA SHULE  

(i) Kuoywa kwa mdomo wa maandishi. 

(ii) Kurudishwa nyumbani kwa muda ama kufukuzwa shule. 

(iii) Kuruka kichura. 

(iv) Kufanya kazi za nje. 

(v) Kufikishwa katika kamati ya nidhamu kwa hatua kali za kinidhamu. 

(vi) Kuchapwa viboko (Kwa idhini ya Mkuu Wa Shule). 

 
MAKOSA YA KUFUKUZWA SHULE 

1) Wizi 

2) Ulevi wa pombe au madawa ya kulevya 

3) Uvutaji bangi/sigara 

4) Kuanzisha au kushiriki katika mgomo au fujo za aina yoyote shuleni 

5) Kutoheshimu alama za Taifa kama vile Bendera ya Taifa, picha ya Rais ya Jamhuri wa 

Muungano wa Tanzania na Makamu wake, Fedha ya Tanzania n.k 

6) Uasherati 

7) Kuharibu kwa makusudi mali ya Umma 

8) Kupata mimba au kutoa mimba au kumpa mimba msichana 

9) Kuoa au kuolewa 

10) Kukataa adhabu iliyotolewa na uongozi wa shule 

11) Kupigana au kumshambulia mtu yeyote au kuzomea au lugha ya matusi 12) Kutohudhuria 

masomo 

13) Utoro wa vipindi wa muda mrefu 

14) Kukataa kufanya mazoezi ya mitihani 

15) Kukataa kufanya usafi wa maeneo shuleni 

16) Mwanafunzi kuwa na simu ya mkononi au kutumia simu shuleni. 

17) Mwanafunzi kuwa na radio shuleni. Vyombo vya habari vipo shuleni eg. TV 
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( KIAMBATANISHO Na. 2 ) 

 
OFISI YA RAIS – TAMISEMI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA ROMBO 

 
Shule ya Sekondari Mkuu, 

TEL: +255 764 613031 S.L.P 145, 

TEL: +255 756 776067 MKUU-ROMBO. 

 
 

KANUNI NA TARATIBU ZA SHULE 
 

1. WAJIBU WA MWANAFUNZI ANAYESOMA SEKONDARI 

Mwanafunzi yeyote anatakiwa afahamu, azingatie na afuate taratibu zifuatazo: 

(i) Kuwa na heshima kwa walimu, Watumishi wengine na wote waliomzidi umri na wadogo. 

(ii) Kuongea lugha safi isiyo na matusi wala kashfa kwa binadamu yeyote awaye. 

(iii) Kushiriki na kusaidiana katika kazi za shule. 

(iv) Kuwahi shule, kufanya kazi zote za shule kuendana na maagizo yatolewayo na uongozi 

wa shule. 

(v) Kuhakikisha kwamba mazingira ya shule anakoishi yanakuwa safi wakati wote, kwa 

kufanyia usafi. 

(vi) Kusimama na kusalimia wakubwa wanapopita mbele yake na walimu wanapoingia 

darasani. 

(vii) Kupokea kwa heshima mizigo kwa watumishi wa shule na wageni wa shule na 

kuwasaidia. 

(viii) Kuheshimu bendera ya Taifa, wimbo wa Taifa, wimbo wa Shule, Nembo za Taifa, Fedha 

za Taifa, Picha za viongozi wa serikali, n.k. 

(ix) Kutii na kuheshimu wito wowote unaotolewa shuleni na kengele inapopigwa. 

(x) Kutii na kuheshimu wito na kengele mara tu inapogongwa. 

(xi) Kuheshimu mahali pa mikusanyiko kwa utulivu, na kufuata utaratibu uliowekwa. 

(xii) Kuheshimu na kutunza Mali za Umma na binafsi. 

(xiii) Kusoma kwa bidii, na kufanya mazoezi ya mitihani yote inayotolewa na Taifa. 

(xiv) Kulipa ada na michango mingine ya shule bila kuchelewa. 

(xv) Kufuata sheria zote za shule. 

 
2. MAMBO AMBAYO HAYARUHUSIWI MWANAFUNZI KUYATENDA 

(i) Kuvaa mavazi yasiyo na heshima. 

(ii) Kufuga kucha, ndevu na Kuvaa herein/bangili, mikufu au viwalo tofauti na sare ya shule 

awapo shuleni. 

(iii) Kunyoa kipara, panki, kupaka rangi midomo/kucha na kujipulizia marashi. 

(iv) Kutumia lugha ya matusi au kashfa. 

(v) Kutoka nje ya maeneo ya shule bila ruhusa kutoka kwa mwalimu mhusika. 

(vi) Kutembea maeneo kama nyumba za watumishi, ofisi za walimu, maabara, maktaba na 

chumba cha kompyuta bila ruhusa 

 
**Mwanafunzi akienda kinyume na yaliokwisha tajwa hapo juu hatua za kinidhamu zitachukuliwa dhidi 

yake. 
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( KIAMBATANISHO Na. 3 ) 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Shule ya Sekondari Mkuu, 

FAX: +255 27 2757271 S.L.P 145, 

TEL: +255 272757271 MKUU-ROMBO. 

 
YAH: MKATABA NA KAULI YA KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE HII 

1. MWANAFUNZI 
 

Mimi ……………………………………………….……………..……….…………………………… (jina la 

mwanafunzi), 

Ninakiri kuwa nimesoma na kuelewa yote kwenye maelekezo ya kujiunga na shule hii, na nitayazingatia 

kwa muda wangu wote wa masomo yangu hapa shuleni. Nitakubali kurekebishwa na walezi endapo 

nitakwenda kinyume na melekezo hayo kwani maelekezo hayo ndiyo yatakayonifanya nisome kwa bidii 

na kufaulu mitihani yote itakayotolewa na Shule/Wilaya/Mkoa/Kanda/Taifa shuleni. 

 
 

……………………………………… ………..……………………… 

SAHIHI YA MWANAFUNZI TAREHE 

 

 
2. MZAZI/MLEZI 

 

Mimi ................................................................................................................ (Jina kamili la mzazi/mlezi), 

ambaye ni mzazi/mlezi wa 

……………………………………………………………………..……………….……… (jina la mtoto 

anayejiunga na shule). 

Ninakiri kupokea, Kusoma na kuzielewa taratibu zote zilizoko kwenye maagizo ya kujiunga na shule ya 

sekondari Mkuu. Iwapo mwanangu atakiuka taratibu hizo nitakua tayari kukubali hatua 

zitakazochukuliwa dhidi yake, ili kumwepushia usumbufu. Nitakamilisha kila mwanzo wa muhula mahitaji 

yake yote ya shule ikiwa ni pamoja na ada na michango mbalimbali ya shule. 
 

 

 
………………………………… ……………………………. 

SAHIHI YA MZAZI/MLEZI WA KIUME SAHIHI YA MZAZI/MLEZI WA KIKE 

Tarehe: ………………………… Tarehe: ………………………… 

Simu: ………………………………….…. Simu: ………….……………………. 
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(KIAMBATANISHO Na. 4) 

 
PRESIDENT’S OFFICE 

REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT 

MKUU SECONDARY SCHOOL 
 

MEDICAL EXAMINATION FORM 

To be completed by a medical Officer in a Government hospital in respect of all new students to Mkuu 

Secondary School. 

STUDENT’S FULL NAME: ……………………………………………………………………. 

AGE: ……………………………………………………….. 

1. Blood count (Red and White): ……………………………………………… 

2. Stool Examination: ………………………………………………………………………… 

3. Urine Examination: …………………………………………………………………. 

4. Eye test: ……………………………………………………………… 

5. Ear test: ………………………………………… 

6. Speech test: …………………………………………………………………… 

7. T.B test: 

…………………………………………………………………………………… 

8. STD test: …………………………………………………………………………………… 

9. Spleen: ………………………………………………………………………………………… 

10. Abdomen: …………………………………………………………………………………….. 

11. Additional information from any Physical, Mental, Hereditary diseases or disabilities: 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

Treatment after Examination: 

……………………………………………………………………………………………………… 

MEDICAL CERTIFICATE 

I certify that the above-mentioned student has been thoroughly examined by me and found fit/unfit to 

pursue further education. 

SIGNATURE: …………………………………………………………………………………. 

DESIGNATION/STAMP…………………………………………………………………. 

DATE: ……………………………………………………………….. 

STATION: …………………………………………………………… 
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