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IOFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 
 

SHULE YA SEKONDARI ALENI, 
S. L. P. 252, 

MKUU – ROMBO. 
17/12/2020 

 

Kumb.NA.ASS/ADM/F.I/2021 

KWA  ____________________________________ 

 ___________________________  

 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI ALENI; WILAYA YA 
ROMBO MKOA WA KILIMANJARO MWAKA 2021  

1.0 Utangulizi 

Ninafurahi   kukuarifu  kwamba umechaguliwa kujiunga  na kidato cha kwanza katika shule hii 
mwaka 2021.  HONGERA.  Shule ya sekondari Aleni ipo umbali wa km   15  kutoka 
mji mkuu wa halmashauri ya wilaya ya Rombo . 

Muhula wa kuanza wa masomo unaanza tarehe 11/01/2020. Unatakiwa kuripoti   shuleni  
tarehe 11/01/2021 saa 2:00 asubuhi ukiwa na Mzazi/Mlezi  wako 

2.0 Mambo muhimu yakuzingatia   

2.1 Sare za shule  

Sare ya shule hii ni : 

  a) WAVULANA 

  Suruali  mbili rangi ya DARK BLUE, mashati mawili meupe mikono mifupi, sweta  rangi 
ya DARK BLUE , Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga kwa kamba, tai ya rangi ya DARK 
BLUE.  

 
b) WASICHANA 
Sketi  mbili rangi ya DARK BLUE, mashati  mawili meupe mikono mifupi , sweta rangi ya 
DARK BLUE, soksi ndefu nyeupe, tai rangi ya DARK BLUE na viatu nyeusi vya ngozi 
vya kufunga kwa  kamba. 
Mashono 
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Kila mzazi/mlezi amshone mwanae suruali , sketi, shati, sweta na tai kwa kufuata maelezo 
yafuatayo: 
1. Suruali isiwe MLEGEZO, iwe na mifuko mitatu, marinda mawili (celebration) na iwe na 

mikunjo chini (pindo). Isiwe ya kubana yaani modo.  Mifuko ya   SIMPLE  hairuhusiwi. 
2. Sketi lazima iwe ndefu ifike kwenye kiwiko cha mguu wa mwanafunzi na iwe na marinda 

12 na siyo Box. 
3. USISHONE SARE YENYE MIFUKO YA KIHUNI. Atakayefika  shuleni na sare 

isiyokubalika atarudishwa nyumbani. 

 

c)   Sare ya michezo kwa shule hii ni   

T-sheti  ya rangi ya DARK BLUE  na  bukta yenye  mistari ya rangi  nyeupe na kijani  kwa 
wavulana na kwa wasichana. 

2.2  Daftari kubwa counter books  tisa (9) kuanzia Quire 2, kalamu za kutosha, mkebe wa 
hesabu, Rula,penseli na dictionary (kamusi ya kingereza) 

2.3 Chakula cha wanafunzi kitagharamikiwa na mzazi kutokana na makubaliano ya kikao cha 
wazazi  

2.4.Matibabu ya mwanafunzi yataghalamikiwa na mzazi. 

 

3.0  Sheria na kanuni muhimu za shule hii 

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na 25 ya mwaka 1978 na kama 
ilivyorekebishwa kwa sheria Na 10 ya mwaka 1995. Aidha , inazingatia miongozo yote 
inayotolewa  na wizara ya Elimu na mafunzo ya Ufundi , yenye dhamana  ya elimu nchini na 
Ofisi ya waziri mkuu- TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji elimu.  
Unatakiwa  kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na 
utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni. 
a) Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa 

ujumla ni jambo la lazima. 
b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya  shule 

ni lazima. 
c) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa. 
d) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani ya  na 

nje ya  mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii. 
e) Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule. 
f) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa: 
g) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote; na  
h) Kutunza mali za umma. 
 
3.1 Makosa yafuatayo yanaweza kusababisha kufukuzwa au kusimamishwa shule 
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a) wizi 
b) uasherati na ushoga 
c) ubakaji 
d) ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji bangi, cocaine, mirungi, 

kubeli/ugoro  na kadhalika. 
e) Kupigana au kupiga  
f) Kuharibu kwa makusudi mali za umma. 
g) Kudharau Bendera ya Taifa  
h) Kuwa mjamzito au kupata mimba. 
i) Kuoa au  kuolewa 
j) Kugoma, kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga amani na usalama wa shule au 

watu. 
k) Kukataa adhabu kwa makusudi 
l) Kuwa na simu ya mkononi. 

 
4.0 Mambo mengine muhimu yanayopaswa kukamilishwa na kuwasilishwa shuleni 
na mwanafunzi. 
a)   ‘Medical Examination  Form’ ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa  hospitali  ya 
 serikali.   
 b) Fomu  ya maelekezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa  kutoshiriki 
katika migomo, fujo na makosa ya jinai. 
c)  Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria , kanuni na maelekezo mengine 
 yatakayotolewa na shule. 

 
5.0 .Tafadhali soma kwa makini maelekezo/maagizo haya na kuyatekeleza  kikamilifu. 
 

 

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 
 
 
 
 
 
 

................................... 
NADE B. NAWE 

MKUU WA SHULE. 
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WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

SHULE YA SEKONDARI ALENI 

SHERIA, KANUNI NA TARATIBU ZA SHULE 
Ili shule iweze kuendesha shughuli za kila siku ni lazima kuwa na aina fulani ya 

utaratibu, kanuni na sheria za shule.  Yote haya yanalenga katika malezi na madhumuni 

ya wewe mwanafunzi kuwepo hapo shuleni kwa mujibu wa maadili ya Taifa.  Mwanafunzi 

anatakiwa afahamu; azingatie na afuate yafuatayo.  

i. Kuwa  na heshima na adabu.  Shule ni mahali pa malezi ya vijana wa Taifa 

hili wanafunzi wote lazima waonyeshe  heshima na adabu kwa wakubwa na 

viongozi wote bila kujali  rangi, hali, kazi, n.k. mwanafunzi anapozungumza 

na mkubwa au kiongozi lazima asimame kwa adabu na awe mtulivu.  Ni  kosa 

kwa mwanafunzi kuzungumza na kiongozi wa aina yeyote akiwa ameweka 

mikono mfukoni, anayumbayumba au kuegemea kitu kama meza, kiti au 

ukuta. 

ii. Kuongea lugha safi isiyo na matusi  wala kashfa kwa binadamu  yeyote. 

iii. Kushiriki na kusaidia kazi za shule. 

iv. Kuwahi shule, kufanya kazi zote  za shule  kuendana na maagizo yatolewayo 

na uongozi wa shule. 

v. Kuhakikisha kwamba  mazingira ya shule/ unakoishi yanakuwa safi wakati 

wote kwa kufanya usafi. 

vi. Kusimama na kusalimia wakubwa wanapopita  mbele yako. 

vii. Kuheshimu  Bendera ya taifa letu, wimbo wa Taifa , wimbo wa shule , Nembo 

ya  Taifa , Picha za viongozi wa serikali  n.k. 

viii. Kupokea  kwa heshima   mizigo kwa watumishi wa shule, na wageni wa shule 

na kuwasaidia. 

ix. Kusimama na kusalimia  kwa heshima mwalimu/walimu mara tu aingiapo 

/waingiapo darasani. 

x. Kutii na kuheshimu wito wowote unaotolewa shuleni. 

xi. Kuheshimu mahali  pa mikusanyiko kwa utulivu na kufuata utaratibu 

uliowekwa. 

xii. Kushiriki pamoja  na wanafunzi chakula kitolewacho hapa shuleni wakati wa 

mchana  kwa siku zote za masomo. 

xiii. Kusoma kwa bidii na kufanya mazoezi na mitihani yote inayotolewa shuleni, 

wilayani,  kanda na taifa. 

xiv. Kuwasilisha hati za malipo ya fedha (Pay in Slip) na michango mingine ya 

shule kwa wakati mwafaka ofisi ya mkuu wa shule. 

xv. Unatakiwa kuwepo hapa shuleni saa 1:00 asubuhi hadi saa 10:30 jioni kwa 

siku zote za masomo. 

2.MAKOSA  AMBAYO HAYARUHUSIWI MWANAFUNZI KUYATENDA (MIIKO) 

Mwanafunzi atakeyepatikana na kosa kati ya haya yaliyoorodheshwa hapa chini 

atafutwa shule mara moja. 
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i. Kashfa za aina yoyote kwa Taifa na viongozi wa Taifa kama kudharau mambo 

ya kitaifa. 

ii. Wizi/kuiba 

iii. Kufunga ndoa ukiwa bado mwanafunzi, ubakaji, uasherati, kumpa/kupata 

mimba, kujaribu au kushawishi kutoa mimba, ushoga. 

iv. Kuharibu mali ya shule/binafsi. 

v. Kutohudhuria shule kwa muda mrefu (utoro)  bila taarifa. 

vi. Kumtishia , kumpiga mwalimu au kiranja yeyote wa shule au kupigana. 

vii. Kunywa pombe ya aina yoyote, matumizi ya madawa ya kulevya na kuvuta 

sigara. 

viii. Kuendesha biashara, magesdo au ulanguzi wa aina yoyote. 

ix. Kosa la jinai, kosa lililothibitishwa  na polisi, uwe  umefikishwa mahakamani. 

x. Kugoma adhabu, kuchochea na kuongoza mgomo au kuvuruga amani na 

usalama wa watu. 

xi. Kukataa adhabu, kutoheshimu watu wenye mamlaka dhidi yako na kufanya 

vikao visivyo halali. 

xii. Kutofanya mazoezi ya mitihani ya shule, wilaya, kanda na Taifa. 

xiii. Kutokula chakula kitolewacho shuleni (idhini inatolewa kwa maandishi na 

(MKUU WA SHULE) tu kutokana na ushauri wa daktari mkuu wa Hospitali au 

kituo cha Afya cha serikali. 

xiv. Kukutwa na vifaa vya muziki, Radio na Simu za  mikononi katika mazingira 

ya shulena hata nje ya shule . 

3. MAMBO AMBAYO MWANAFUNZI HARUHUSIWI KUYATENDA. 

Mwanafunzi awapo  shuleni au nje ya shule  hataruhusiwa kutenda mojawapo ya 

yafuatayo:- kutenda au kujaribu kushawishi  kutenda ni kwenda kinyume na hatua 

za kinidhamu zitachukuliwa dhidi yake na uongozi wa shule na ikiwezekana 

wazazi/walezi wake watashirikishwa. 

i. Kutumia tumbaku au ulevi wa aina yoyote ile. 

ii. Kuvaa mavazi yasiyo ya heshima. 

iii. Kufuga kucha ndefu na kuvaa hereni, mikufu n.k  na kuvaa mavazi yasiyo ya 

heshima 

iv. Kuiga mitindo ya kihuni kama kunyoa kipara, panki, kupiga picha za kihuni  

kupaka midomo rangi na kucha, marashi, n.k. 

v. Kutumia lugha ya matusi  au kashfa. 

vi. Kutoroka vipindi darasani. 

vii. Kutoroka nje ya eneo la shule bila ruhusa kwa mwalimu mhusika. 

viii. Kutembelea maeneo ya starehe kama vilabu vya pombe, nyumba za wageni, 

kumbi za starehe, makazi  ya watumishi, ofisi za walimu, stoo za shule, jikoni, 

maabara n.k bila ruksa . 

ix. Kutegea kazi za mikono. 

Lengo kuu ni kutaka kila mwanafunzi awe na jitihada kubwa katika kufanya kazi na 

shughuli zote ndani na nje ya shule kwa bidii na nguvu zake zote.  Atumie maarifa katika 

mambo .  hivyo mwanafunzi anatakiwa atumie akili na maarifa kwa kila afanyalo kwa 

manufaa yake , shule, jamii na taifa kwa ujumla 
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OFISI YA WAZIRI MKUU 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

SHULE YA SEKONDARI ALENI 
(Ijazwe kwa herufi kubwa irejeshwe ofisi ya kujiandikisha shuleni) 

1. Jina kamili la mwanafunzi _______________________________________________ 

2. Tarehe ya kuzaliwa ______________________________________________________ 

3. Mahali alipozaliwa _______________________________________________________ 

4. Shule alikomaliza darasa  la saba _____________________________________ 

5. Uraia  wake ______________________________________________________________ 

6. Dini   yake _____________________________Dhehebu lake ___________________ 

7. Jila kamili la mzazi/mlezi 

_____________________________________________________________ 

a) Kijiji/mtaa anakoishi ________________________________________ 

b) Kazi ya mzazi wake /mlezi ___________________________________ 

c) Anwani yake ________________________________________________ 

d) Namba ya simu _____________________________________________ 

MKATABA NA KAULI YA KUKUBALI KUJIUNGA  NA SHULE HII 

1. MWANAFUNZI 

Mimi _________________________________________ (Jina la mwanafunzi) .  ninakiri 

kuwa nimesoma na kuelewa yote kwenye maagizo ya kujiunga na shule hii na 

nitayazingatia kwa muda wangu wote wa masomo yangu hapa shuleni Aleni.  Aidha 

naahidi kukubali maagizo yote nitakayopewa na shule.  Endapo nitakiuka na 

kwenda kinyume na taratibu, kanuni na sheria za shule hatua kali za kisheria  

zichukuliwe dhidi yangu. 

 

     …………………           …………….. 

Saini ya mwanafunzi      tarehe. 

 

2. MZAZI/MLEZI 

Mimi ____________________________________ (jina kamili ) ambaye ni mzazi mlezi wa 

_____________________________________ (jina la mtoto anayejiunga na shule hii) 

ninakiri kupokea , kusoma na kuzielewa taratibu zote zilizoko kenye maagizo ya 

kujiunga na sekondari  ya Aleni.  Iwapo mwanangu atakiuka taratibu hizo nitakuwa 

tayari  kukubali hatua zitakazochukuliwa dhidi ya mwanangu anayejiunga na shule 

hii. 

 

 

_________________               ________________ 

      SAHIHI YA MZAZI/MLEZI                           TAREHE.  
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PRIME MINISTER’S OFFICE 

REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT 

ALENI SECONDARY SCHOOL 

MEDICAL EXAMINATION FORM 
 

TO be completed by a medical officer in a government hospital in 

respect of all new entrants to Aleni secondary school.  

Full name ____________________________________________________ 

Age __________________________________________________________ 

1. Blood count (red& white) 

___________________________________________________________ 

2. Stool examination _________________________________________ 

3. Urine examination _________________________________________ 

4. Eye test __________________________________________________ 

5. Ear test __________________________________________________ 

6. Speech test _______________________________________________ 

7. T.b test __________________________________________________ 

8. Std’stest________________________________________________ 

9. Spleen___________________________________________________ 

10. Abdomen______________________________________________ 

11. Addition information from any physical, mental, hereditary 

diseases or disability 

________________________________________________________________

_______________________________________________________________T

reatment after examination 

________________________________________________________________

________________________________________________________________ 

Please state nature of treatment 

 

MEDICAL CERTIFICATE 

I certify that the above mentioned been examined by me and found 

fit/unfit to persue further education. 

 

Signature ______________________ 

Designation/Stamp _____________________________ 

Date _______________________________ Station ____________ 


